wangu hiki ni kipindi cha neno na anayekukaribisha si mwingine ni mimi pamela umodo hebu kwanza tubarikiwe na wimbo wa ufuatao kisha mchungaji jeffri wa njala munielo atubariki pia na neno la bwana jewapo ya, ya mambo ambayo yamekuwa na utata katika maisha ya mwanadamu katika miaka ya hivi karibuni ni habari za mwanadamu na jinsi alivyoumbwa kama vile tulivyoona kwenye vipindi vilivyopita kuna hao ambao wamesema kwamba mwanadamu alitokana na kidude kidogo akakuwa polepole hadi kuwa jinsi alivyo sasa ila wazo hilo halina msingi kwa kuwa ni ajabu kwamba iwapo hiyo ndiyo njia ya mwanadamu kuwapo naamini ya kuwa kidude hicho bado kingelikiwepo na hata tungeona mfano wa hicho ambacho kingeendelea hadi kuwa mwanadamu kutokana na kidude kile kwa hivyo mawazo kama yale ni duni ambayo haitakiwi hata kidogo kuyawaza au kuyafikiria leo hii kwenye kipindi chetu napenda tutazame kutoka kwenye sura ya kwanza ya kitabu cha mwanzo ya aya ya26 habari zinazohusu kuumbwa kwa neno la mungu hivi kwenye aya ya 26, ya kitabu mwanzo Sura ya mungu akasema na tumfanye mtu kwa mfano wetu kwa sura yetu wakatawale samaki wa baharini na ndege wa angani na wanyama na nchi yote pia na kila chenye kutambaa kitambaacho juu ya nchi kwenye aya hii twaona kwamba mungu anena katika wingi akisema na tumfanye mtu kwa mfano wetu maneno haya naweza kusema kuwa ni mbegu ya mafundisho ya ule utatu wa mungu licha ya kuwa hatuwezi kusema hivyo moja kwa moja bali kutokana na hayo ambayo tuayapata katika mafunuo zaidi kwenye maandiko haya yani kwenye biblia ni msingi wetu kunena kwa jinsi hiyo mungu kwa kunena kwamba atamfanya mtu kwa mfano wake na sura yake ni thibitisho kuwa katika uumbaji aliamua kwamba mwanadamu atakuwa tofauti na viumbe vinginevyo vyote ambavyo ameviumba hii ni kwa kuwa mwanadamu siyo mfano au sura ya linginelo bali ni mfano na sura yake mwenyezi mungu mungu na mwanadamu wanao uhusiano ambao viumbe vingine vyote havina na hiyo ni kwamba mwanadamu ana sura yake mungu kutokana na uumbaji wa mwanadamu twaona kwamba kuna hali hiyo ya mwanadamu kuwezeshwa kuwa na ushirika wa karibu na mungu mbali na uhusiano ambao viumbe wengine wanao na mungu kama muumba muumbaee aa a7 neno la mungu kwa kwa kwa hivi mungu mungu akaumba mtu mfano mfano wake kwa mfano wa alimuumba mwanamme na mwanamke mwanamume na mwanamke aliwaumba haya ambayo toyasoma ni mambo ya raisi kueleweka kwa habari za jinsi mwanadamu alivyoumbwa kwa mara ya tatu neno la mungu linalotumika hapa lina maana ya kuumba pasipokutumia hilo ambalo lipo hii ni kama ule uumbaji ambayo tosoma kwenye sura ya kwanza aya ya kwanza kwenye kitabu hiki cha mwanzo ambapo neno la mungu lasema hivi hapo mwanzo mungu aliumba mbingu na nchi mungu aliumba dunia kama vile ilivyo ndipo akaumba uhai mengi ambayo yahusu jinsi ambavyo mungu alimuumba mwanadamu tutayapata kwenye sura ya pili ambayo yafuatia kwa kusoma moja kwa moja tuaona kwamba mungu hakunena au kuelezea zaidi kuhusu jinsi alivyofanya kazi yake ya uumbaji bali atwambia kwamba aliziumba mbingu na nchi angelifanya hivyo lakini ilimpendeza kwamba atupe habari hizi kwa uchache kwenye sehemu hii ila katika vyote alivyoumba kuna kiumbe kimoja tu ambacho atazungumza sana kukiusu nacho ni mtu au mwanadamu je wajua kwa nini afanye hivyo basi sikia jibu lake afanya hivyo kwa kuwa nakala hii imeandikiwa mwanadamu mungu amtaka mwanadamu afahamu ni wapi alikotoka na mwanzo wake u wapi ni kana kwamba mungu alimwambia mwanadamu hata sasa yakuwa haina haja ya kuzingatia jinsi ambavyo ulimwengu na vyote vilivyomo vilivyoumbwa bali atafakari na kufikiria kuhusu hali yake na jinsi alivyoumbwa aya hii kwa hakika yanena nasi mambo makuu sana ambayo tutafanya vyema kuyatia moyoni neno lasema kwamba mungu akamumba mtu kwa mfano wake maandiko haya yatupa usemi wenye ukuu sana kwa hilo ambalo mungu alinena kutuhusu kama wanadamu hakika hakuna lingine linaloweza kuwa nzuri tena la ajabu kama hili ambalo twalisoma kwenye aya hii nawe waweza kujiuliza je maneno haya maana yake ni gani naam lile ambalo neno la mungu lanena hapa ni kwamba mwanadamu ni kama mungu yani katika utatu wake hili ndilo twalisoma kwenye kitabu cha wathesalonike wa kwanza sura ya5 aya a2 ya ambayo yasema hivi mungu wa amani mwenyewe awatakase kabisa nanyi nafsi zenu na roho zenu na mili yenu mwhifadhiwe muwe kamili bila lawama wakati wa kuja kwake bwana wetu yesu kristo haya ni kweli ila kwenye sura ya pili mara tutakapofikia tutaona kwamba maana yake ni zaidi ya hili ambalo tulisomalo kwenye kitabu hiki cha wathesalonike wa kwanza habari za mwanadamu kuwa katika mfano na sura yake mungu naamini kwamba yanena kuhusu hali ya mwanadamu jinsi ajitambua kwa ni nani pamoja na nafsi yake na uamuzi ambao aweza kufanya bila ya kushurutishwa hili msikilizaji ndilo jambo ambalo lafanya mwanadamu kuwa tofauti kabisa na viumbe vinginevyo zaidi naweza kusema kwamba mfano na sura ni maneno mawili ambayo yana maana ya kufanana kwa kuwa yote yahusu utu na hali ya kiroho ambayo mungu na mwanadamu wanayo yani kama vile nimetaja hali yo ya kujisikia na kujifahamu kujua kwamba kuna mungu uhuru uajibikaji na majukumu kunena kutambua kati ya hilo ambalo ni sawa na lisilo sawa miongoni mwa mengine hata wasomi wengine wamesema kwamba mfano au sura hiyo ya mungu katika mwanadamu ni hali iyo ya kiroho ya mwanadamu kwa upande mwingine kama vile tulivyosoma twaona kwamba mwanadamu atawala na kuumba kwa njia hiyo ya kuzaana na kwa jinsi hiyo kuwa na mfano wake mungu kwa haya swali ambalo lipo ni hili je mfano wa mungu katika mwanadamu yahusu mwili wake ukweli ndiyo huu hapa yakuwa hatuwezi kutafsiri mfano au sura ya mungu kwa jinsi hiyo na wazo kama hilo ni lazima kukataliwa moja kwa moja hili lakataliwa kwa sababu moja maalum nayo ni kwamba kwenye neno la mungu kama vile ilivyo katika sehemu nyinginezo twafahamishwa kwamba mungu ni roho haya waweza kuyasoma katika kitabu cha injili ya yohana sura a4 ya 24 na hicho kitabu cha nabi isaya sura ya31:3 aya ya 3. pamoja na hii ni kile kitabu cha wafalme wa kwanza ya ya 27. kwa hivyo jambo lolote ambalo la usu habari za kuwa kwa mfano na sura yake mungu ni mambo ambayo ya au kukaribiana na haliyo ya kiroho na ayo niliyokuwa nimetangulia kunena kwayo hapo awali nitataja mifano michache tena ili umakinike kwa hili ambalo na kuelezea twasoma kwenye neno la mungu ya kuwa mungu ni upendo upendo ni jambo ambalo mwanadamu ashuhudiwa kuwa nalo pia lingine ni kwamba mungu ajali wa walio wake nalo hilo mwanadamu analo kwa hivyo ni katika mambo kama haya na mengineyo ndipo twaona na kuelewa kwamba mungu alimumba mwanadamu kwa mfano na sura yake mwenyewe aya hii atwambia kwamba mungu alimumba mwanamme na mwanamke ila hakuna maelezo zaidi kuhusu jinsi alivyofanya kazi hiyo habari zaidi ya jinsi mungu alimuumba mwanadamu tutapata kama vile nimekwambia kwenye sura ya pili hiki ya kitabu cha mwanzo ni kwa msingi wa hili ndipo nasema kwamba mungu hakukusudia kutupa kila chembe ya maelezo ya kazi yake ya uumbaji na kwa ufahamu huo twarudia kweli kuu ambayo ipo kwenye sura ya11 ya kitabu cha webrania aya yake ya yata ambapo neno la mungu lasema hivi kwa imani twafahamu ya kuwa ulimwengu uliumbwa kwa neno la mungu hata vitu vinavyo vitu vinavyoonekana havikufanywa kwa rafiki yangu lolote ambalo twaliona sasa hivi hakuna hata moja ambalo mungu alitumia chochote ili kulifanya bali viliumbwa sio kwa vitu vilivyo dhahiri yani hakuna chochote ambacho kilitumika katika uumbaji wake hakuna njia ambayo tuaweza kuelezea jinsi ambavyo mungu alifanya kazi hiyo ila kuipokea kama vile neno la twambia kwa imani kwa kawaida mawazo yetu huanza kwa kitu fulani ila katika biblia mungu aanza bila chochote nam mungu aliumba huo ndio ufunuo ambao twaupata katika sura hii tukigeukia aya ya 28, neno la mungu laendelea kwa kutwambia hivi mungu akawabarikia mungu akawaambia zaeni mkaongezeke mkaijaze nchi na kuitiisha mkatawale samaki wa baharini na ndege wa angani na kila kiumbe chenye uhai juu ya nchi rafiki msikilizaji lile ambalo twasoma kwenye maandiko haya ni mambo makuu sana kwa kuwa neno la kwanza kutoka kwenye kinywa cha mungu kwa mwanadamu ni baraka baraka hii yajiendeleza katika kule kuzana na kuitiisha nchi na kutawala mengine yote ambayo yalitangulia kuumbwa hili ni jambo ambalo atarudia tena yani kumwagiza mwanadamu kuzaa na kuijeza nchi na kuitiisha hapo atakapomuumba mwanamke tukiwaza habari za mungu kumuumba mwanadamu kunakaribia njia nne ambazo alitumia kwanza ni wakati huwo wa ambapo alimuumba adamu kisha njia ya pili ni jinsi alivyomuumba hawa halafu njia ya tatu ni jinsi yesu alivyokuja katika jamii ya mwanadamu na mwisho ni njia hiyo ya kuingia katika jamii ya mwanadamu kwa kuzaliwa la kusikitisha ni kwamba njia hii ya nne ambayo ni tendo la ndoa sasa hivi lafanywa kwa jinsi ambayo mungu hakukusudia mwanadamu kwa njia nyingi na hasa katika kizazi hiki ametumia njia hii kwa kutenda uchafu na mambo yaliyo machukizo mbele zake mungu nami na sitakosa kukwambia kwamba kila anayetenda uhasharati na uzinzi au uchafu wowote ule kama huo hukumu ya mungu ii juu yake mungu alimuumba mwanadamu kwa mfano na sura yake na kwa kufanya hivyo alimuumba akiwa binafsi jambo ambalo linaonekana kwa mwanadamu kuwa na nafsi hiyo ambayo haiwezi kuharibika mwanadamu ajifahamu kuwa ni nani na hivyo aweza kuchagua hilo ambalo ataka kwa kila jambo katika maagizo yake kwa mwanadamu mungu alimwambia kwamba azae na kuongezeka katika nchi neno ambalo atumia katika agizo hilo lina maana ya kujaliza tena ambalo latuletea wazo kwamba hapo awali kulikuwepo na viumbe vilivyokuwepo katika dunia ila kabla ya mwanadamu kuumbwa havikuwepo tena vilikuwa vimeondolewa kabisa zaidi ni kwamba katika agizo hili ni vyema ufahamu kuwa limetajwa mara mbili tu la kwanza laklikiwa kwa adamu na pili kwa nuhu agizo hili halikuwa kwao tu kama watu binafsi kwa kuwa adamu agizo hilo lilikuwa lake kwa sababu yeye ndiye baba ya wote wenye mwili na kwa nuhu kutokana na ile gharika na watu kufa ilimbidi kuendeleza uzao wa mwanadamu tena kwa hivyo agizo hili si kwa watu binafsi maana siamini hata kidogo kwamba mungu amewaagiza watu kuzaa kama wawezavyo ni lazima kufahamu haya na kufanya kila uwezalo kuzaa hao watoto ambao waweza kuwapa malezi bora katika kila hali twamwona mungu akiagiza jamii inayomcha kutekeleza jukumu hilo huu ni mfano wa jinsi ambavyo katika nyumba ambamo kuna wazazi walio na kicho cha bwana katika malezi ya watoto wao hao watoto wiga mfano wao na kuendeleza kicho cha bwana katika jamii zao agizo lingine kwa mwanadamu ni kwamba nchi na kutawala katika hili twaona uhuru kwa kiwango fulani ambao mungu ampa mwanadamu hasa ikiwa kwamba mwanadamu afanyika kuwa mungu wa dunia hii au mtawala wayo utawala ambao anena kuhusu pia pamoja na kuitiisha nchi twaweza kusema kwamba ni katika yote ambayo tumeona katika miaka hivi karibuni jinsi maarifa ya mwanadamu yamemsaidia kwa njia ya moja au nyingine utawala huu na kutiisha nchi ni jambo ambalo lilitokana moja kwa moja na uhusiano wake na mungu hasa ikiwa kwamba ameumbwa kwa mfano na sura yake mwanadamu kama vile neno hili la mungu lanena jukumu lake baada ya kumbwa ilikuwa ni utawala wa dunia hii adamu jinsi nilikuwa nimegusia hapo awali ni kwamba yeye ndiye alikuwa na usukani wa yote hayo ambayo mungu aliyaumba hapo awali alihitajika kutawala kama vile twamuona adamu wa pili yaani yesu kristo akitenda hivyo katika kutisha upepo Kualisha mkutano wa watu na mengineyo mengi haya na makubwa ndiyo ambayo mwanadamu alihitajika kutenda hadi hapo ambapo alianguka na kupungukiwa na utukufu wa mungu na hivyo mamlaka yake kung'olewa kutoka kwake tukigeukia aya ya29 neno lake mungu kwa hivi mungu akasema tazama nimewapa kila mche utawao mbegu ulio juu ya uso wa nchi yote pia na kila mti ambao matunda yake yana mbegu ni chakula ndivyo chenu aya hii kama vile ambavyo twaisoma ni dhahiri kwamba kabla ya mwanadamu kutenda dhambi au kuanguka kutoka kwenye utukufu wa mungu alikula matunda au mboga ni baada ya kuanguka kwake ndipo mungu alimruhusu ale nyama aya ya 3 na hiyo ya 31 neno la mungu lamalizia sura ya kwanza ya kitabiki cha mwanzo kwa maneno yafuatayo na chakula cha kila mnyama wa nchi na cha kila ndege wa angani na cha kila kitu kitambacho juu ya nchi chenye uhai majani yote ya miche ndiyo chakula chenu ikawa hivyo mungu akaona kila kitu alichokifanya na tazama ni chema sana ikawa jioni ikawa asubuhi siku ya sita kama vile nimetangulia kutaja hapo awali maandiko haya ndiyo yatamatisha sura ya kwanza kile ambacho ni dhahiri hapa ni kwamba vitu vyote vya asili vilikuwa chini ya uongozi wa mwanadamu navyo vilihitajika kumtumikia na siyo kinyume hata hivyo hii haina maana kwamba mwanadamu aweza kutumia vibaya mali ya asili la na wala haina maana kwamba wanyama na mali ya asili yafaa kupewa haki ambazo zimeifadhiwa kwa mwanadamu peke yake katika sura hii ya kwanza kuna baadhi ya mambo ambayo yapo ninayohitaji uyaone mojawapo ya mambo haya ni kwamba mungu ametajwa mara 320 biblia haina wala haizingatii mjadala kuuliza iwapo mungu yupo sababu na maana ya hii ni kwamba kwenye zaburi ya 14: neno la mungu lasema wazi kuwa mtu mpumbavu amesema moyoni mwake kwamba hakuna mungu biblia ni kitabu ambacho kimeandikwa ili kufunua hilo ambalo ni la kiroho la kidini la kweli inayokomboa nayohuja tu kwa njia moja ambayo ni imani kwa hivyo kwenye neno hili la mungu twafahamu wazi kwamba ni mungu ndiye aliyeziumba mbingu na nchi hili ndilo ambalo mtume paulo katika kitabu cha warumi aandika kwenye sura ya kwanza aya ya20 akisema hivi kwa sababu mambo yake yasiyoonekana tangu kumbwa kwa ulimwengu yaonekana na kufahamika kwa kazi zake yani uweza wake wa milele na uungu wake hata wasiwe na udhuru kwa hili ndugu yangu mungu amekufunga ewe mwanadamu kusudi umwamini kwa imani katika sura hii ya kwanza twaona kweli nyingine kama vile kukaana habari za kuwepo na miungu wengine kwa kuwa ni mungu mmoja tu ndiye aliziumba mbingu na nchi nalo jambo la pili ni kwamba mambo yanayoonekana siyo ya milele bali ni ya muda kwa kuwa yana mwanzo wake nalo jambo la tatu ni kwamba sehemu hii ya maandiko yakana na kupinga wazo kwamba mungu yu katika kila kitu na kila kitu ni mungu mungu yupo havija kwako vitu vyote hivyo ambavyo vimeumbwa au vinavyoonekana na visivyoonekana bali kwamba vipo kisha jambo la nne ambalo twaliona katika sura hii ni kwamba wazo au imani kwamba yote yanayotendeka ni ya ajali tu na mwanadamu hana hiari juu yake haina nafasi kabisa naye mungu afanya kila jambo kwa hiari na mapenzi yake katika sura hii ya kwanza lile ambalo twaliona ni taratibu maendeleo na ukamilifu baada ya kushughulikia sura hiyo ya kwanza hebu tugeukie sura ya pili kwenye sura hii ya pili kuna kanuni ambayo twaiona kwa mara ya kwanza inayohusu ufunuo nayo na tutaipata mara kwa mara katika neno hili la mungu kanuni hiyo yaitwa sheria ya marejeleo au kurudia kwa lugha nyingine katika kulifunua neno hili la mungu roho wa mungu hunena kwa kifupi kweli zilizopo na kisha baadaye huzifafanua hilo ndilo tutakaloliona kwenye sura hii ya pili hasa kwa habari ya siku hizo sita ambazo mungu alifanya kazi yake kanuni hii ndugu msikilizaji ndiyo pia twaipata kwenye kitabu cha kumbukumbu kumbu ya torati maana kumbukumbu kumbu ya torati ni marejeleo au ufafanuzi wa sheria baada ya miaka 40 kwa wana wa israeli kuwa kwenye lile jangwa na kwa jinsi hiyo twaona kwamba kwa habari ya injili tunazo taarifa nne kanuni hii ndiyo twaipata mara kwa mara kwenye neno la mungu sasa tutasoma kutoka kwenye aya ya kwanza haditau ambapo neno la mungu lasema hivi basi mbingu na nchi zikamalizika na jeshi lake lote na siku ya saba mungu alimaliza kazi yake yote aliyoifanya akastarehe siku ya saba akaacha kufanya kazi yake aliyoifanya mungu akaibariki siku ya saba akaitakasa kwa sababu siku hiyo mungu alistarehe akaacha kufanya kazi yake yote aliyoiumba na kuifanya jambo ambalo nataka tulizingatia sana kwenye aya hizi tatu je ina maana ya nini neno la mungu linaposema kwamba mungu alistarehe je ina maana kwamba mungu alikuwa amechoka kiwango cha kupumzika kwenye siku hiyo ya saba iwapo utawaza kwa jinsi hiyo basi mwenzangu fahamu kwamba umekosea mungu alistarehe akaacha kufanya kazi yake yaani baada ya kufanya kazi yake kwa siku hizo sita aliona kazi yake kuwa ni nzuri na na lingine la kufanya kazi yake ilikuwa imekamilika kikamilifu na kwenye kitabu cha waibrania neno la mungu lasema kwamba kama waumini twafaa kuingia katika sabato yake mungu twaingia katika ukombozi wake mkamilifu ambao ameufanya kwa njia ya yesu kristo kwa ajili yetu yeye kristo alikufa msalabani zaidi ya miaka 2 iliyopita kwa ajili yako nami naye kutokana na hilo ambalo alitenda hatupa njia ya kuingia katika pumziko lake au starehe yake mungu ambayo hasa ni ukombozi tunaoupata wa milele hata milele niposa neno la mungu kwenye kitabu cha warumi sura ya aya ya kwanza twapata maneno haya basi tukiisha kuhesabiwa haki itokayo katika imani na tuwe na amani kwa mungu kwa njia ya bwana wetu yesu kristo rafiki yangu hakuna lingine lolote ambalo twahitaji kutenda ili tuokolewe yesu kristo tayari kwa mauti yake pale msalabani alilipia deni yetu ya dhambi na kwa kila aaminiye huyo huingia katika sabato yake mungu na hupumzika kama vile mungu alivyofanya katika siku ile je wataka pumziko basi mwamini yesu nawe utapata pumziko hilo ambalo ameahidi kulingana na kitabu cha mathayo sura ya1aya ya28 inayosema hivi njoni kwangu ninyi nyote msumbukao na wenye kulemewa na mizigo nami na nitawapumzisha rafiki yangu pumziko ni lako kwa njia hiyo ya imani natuombe mfalme tena mungu wetu nalibariki jina lako siku hii ya leo kwa kuwa hakuna kama wewe na kushukuru kwa ukuu wako huu ambao umetufunulia ili tuendelee kukujua na kukutambua katika yote kwamba hakuna mwingine kama wewe naomba kwamba katika maisha ya ndugu yangu msikilizaji bwana utaendelea kujifunua kwake kwa kuwa hakuna anayeweza kukujua bila ya kutumia njia ya mwana wako yesu kristo hivyo bwana kutokana na shauku la moyo wake naomba kwamba utamtendea kwa njia yako mwenyewe kwa utukufu wa jina lako ili apate kukujua na kuendelea kuishi kulingana na hayo utakayomwagiza kwenye neno lako haya nayaomba katika jina la yesu kristo aliye bwana na mwokozi wetu imekuwa baraka ndugu msikilizaji kuwa pamoja nawe siku hii ya leo ili tujifunze ili ambalo mungu atarajia kutoka kwetu kama watoto wake hasa ni kumwamini katika kila jambo naamini ya kuwa baada ya kufahamu kweli ya namna hii utaiamini na kuitunza katika moyo wako pamoja na kuwafahamisha wengine wasiomjua mungu roho wake atakuwa pamoja nawe ili kukusaidia katika yote kwa ajili ya utukufu wake mwenyewe na kwa hayo tukutane tena kwenye kipindi kijacho kwa majaliwa yake mwenyezi mungu na hadi wakati huo ni mimi mchungaji wako jofre wa njala munialo na neno litaendelea fikia hapo msikilizaji wangu najua kwamba baraka umezipokea na iwapo una swali au pendekezo uitume kwa anwani ifuatayo radio sanduku la posta ni2 nairobi kisha uandike uandikenamb ambayo ni kenya nitarudia tena sanduku la posta tenasanduku laposni 4, nairobi kisha uandike namb ambayo ni kenya hebu tukutane tena kwenye kipindi kijacho kwa mibaraka zaidi ni mimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo nikikwaga kwa heri na neno litaendelea