jambo karibu kwenye kipindi cha neno kipindi ambacho ninaamini umekuwa umekingoja kwa hamu mno karibu tubarikiwe pamoja kwa huu wimbo kisha mchungaji jeffri wa njala munialo atuletee neno kutoka kitabu cha mwanzo kukutana kwa neema ya mungu siku hii ya leo msikilizaji wangu nami ninafuraha kwamba u tayari kuanza nami safari hii ya kuona hayo ambayo mungu ameyatenda na yale ambayo atayatenda lile ambalo napenda kufanya kwanza ni kukufahamisha ya yakuwa somo letu la leo lajumuisha utangulizi kwa kifupi kuhusu kitabu hiki cha mwanzo pamoja na kuumbwa kwa mbingu na nchi hiyo ikiwa ni kwenye aya ya kwanza kitabu cha mwanzo kukigawanya mara mbili kutoka kwenye sura ya ana hadi sura ya11 hiyo ni sehemu moja kisha kutoka kwenye sura ya12hadi mwisho wake ni sehemu nyingine tena kamilifu sehemu hizi mbili ni tofauti kwa njia kadha wa kadha sehemu ya kwanza yahusu habari za uumbaji hadi ibrahimu kisha sehemu ya pili yanena kuhusu ibrahimu hadi yusufu sehemu ya kwanza yajihusisha na mambo ambayo yamezua maswali magumu katika vizazi vingi na hata leo hii bado kuna hao wanaouliza maswali yale yale mambo haya ni uumbaji kuanguka au kutenda dhambi kwa mwanadamu kisha kuna hiyo gharika ambayo wasomi huita kuwa ni yanuhu na kuna huo mnara wa babeli na mengineyo nayo sehemu ya pili ya wahusu watu twampata ibrahimu mtu wa imani kisha kuna isaka mwana aliyependwa halafu kuna yakobo mwana aliyechaguliwa na kunidhamishwa na baadaye twakutana na yusufu katika mateso yake na utukufu wake ijapokuwa tuweza kutumia hiyo kuwa ni sehemu kuu katika kitabu hiki cha mwanzo napenda ufahamu pia ya kuwa kuna habari kuhusu nyakati sura za kwanza11 ambazo huenda ni zaidi ya miaka elfu kadhaa na hiyo sehemu ya pili yatimia kwa muda wa kama vile miaka 50 unapotazama kwa umakini kutoka kwenye sura ya 12 ya kitabu cha mwanzo hadi kitabu cha ufunuo miaka ambayo ipo pale ni zaidi ya 20 kwa hivyo unaposoma kutoka kwenye sura ya kwanza hadi11 tayari kwa kusema waweza kuwa umemaliza kusoma nusu ya biblia kwa habari za muda kwa msingi wa ufahamu huu ni vyema kujua kwamba mungu alitupa sehemu hiyo ya kwanza kwa sababu na kusudi au wafikiri kwamba mkazo wa mungu kwenye neno lake ni kwenye sehemu ya kwanza katika biblia au, au mkazo wake ni kwenye sehemu hiyo ya, ya mwisho ni wazi kwamba akazia au kusisitizia mno kwenye sehemu ya mwisho sehemu ya kwanza kama vile nimetangulia kusema yahusu uumbaji ila hiyo ya mwisho yausu sana wanadamu mataifa na pamoja na huyo mtu ambaye jina lake ni yesu kristo mungu alikuwa na umuhimu sana na ibrahimu kama vile twapata habari zake kwenye neno hili kuliko habari za uumbaji ni kwa jinsi hiyo tu ndivyo mungu akudhamini ndugu msikilizaji kuliko maumbile ambayo twayaona sasa hivi mfano zaidi ambao naweza kukupa ni niu yakuwa kwenye sura 89 za vitabu vyote vya injili ni sura nne tu ndizo zazingatia maisha yake bwana yesu ilhali zile 85 zashughulika na miaka yake ya mwisho ambayo ni mitatu na nusu hivyo basi mwenzangu roho wa mungu atilia mkazo katika miaka yake ya kristo ya mwisho na siyo hiyo ya kutangulia unapotazama sura 27 za mwisho katika vile vitabu vya injili utapata ya kuuwa zingatio ni kwenye siku nane za kristo za mwisho na je sura hizo zahusu nini sura hizo ndugu msikilizaji zahusu mauti yake kuzikwa na kufufuka sehemu hiyo ndiyo yenye umuhimu wote katika vitabu hivyo vya injili kama vile wafahamu wewe mwenyewe kwa lugha nyingine basi mungu ametupa habari hii njema kama ilivyoandikwa kwenye vitabu vya injili ili sote tuamini kwamba mwana wa mungu yesu kristo alikufa kwa ajili ya dhambi zetu na akafufuliwa ili kila anayemwamini ahesabiwe haki bure mbele zake mungu hivyo basi naweza kusema kwamba sura za kwanza 11 ni kama utangulizi wa biblia na twahitaji kutazama sura hizo kwa jinsi hiyo ila hii haina maana kwamba tutazipuuzilia mbali sura hizo la kwa kuwa tutachukua muda wetu mzuri kujifunza na kufahamu cha mwanzo ni chimbuko la kila kitu maana hapo ndipo twapata mwanzo wa kila kitu kitabu cha mwanzo pia ni kama uwa ambalo lachanua na kufikia kila sehemu kwenye biblia na hivi ndivyo ambavyo neno la mungu lafungua kwenye kitabu cha mwanzo kwa maneno yafuatayo kwenye aya ya kwanza hapo mwanzo mungu aliziumba mbingu na nchi kati ya maneno yaliyo na uzito wake ni haya ambayo twayasoma kwenye aya ya kwanza ya kitabu hiki cha mwanzo maneno haya ni mojawapo ya maswali ya mwanadamu kila siku anapotafuta kujua zaidi kujihusu mwenyewe na pia mwanzo wa vyote kwenye aya hii tunalo hilo ambalo twaliita uumbaji mbali na huo uumbaji wa mwanadamu na wanyama kama vile tutaona baadaye kwenye kitabu hiki habari za uumbaji kwa hakika ni fupi mno jambo ambalo latuletea swali hili je kwa nini mungu alitupa sehemu hii jinsi hiyo nalo kusudi lake katika hili ni lipi kuhusu aya hii kuna mijadala ambayo imekwwepo na bado ipo hii ikiambatana na hali ya kutoelewana kabisa kuhusu swala hili kuna mawazo ya kiajabu ambayo watu wamezingatia kuhusu uumbaji wa mbingu na nchi sauti nyingi ambazo zimejaribu kuelezea uumbaji zapazwa juu sana kwa kiwango kwamba sauti ya mungu ambaye ni muumba haisikiki hata kidogo lakini namshukuru mungu kwamba leo hii kama vile wanaisikia basi wapokea sauti yake mungu kwamba yeye ndiye muumbaji naye anastahili kunena kile ambacho amenena sasa hivi katika sauti hizo ambazo zimenena maneno yao kuna vikundi viwili ambavyo vimefanya somo hili la uumbaji kuwa kama maji ambayo yametiwa tope na mchanga kundi la kwanza ni hawa wanasayansi ambao wafikiri kuwa sababu za kibaiolojia na filosofia ya uumbaji wa polepole pole, au kukuwa ndiyo kweli kamili wazo hili ndilo wanasayansi wametumia sana ila tutaiangalia na kuishughulikia baadaye kisha kuna kikundi cha pili nacho ni cha wana thiolojia ambao wamejitwika maarifa wasiokuwa nayo kwa kiwango kwamba wametambua jinsi mungu alivyoumba mbingu na nchi wao waandika majarida na kutumia mjadala ambao waleta sayansi na biblia kukubaliana katika hali yo ya uumbaji kiburi chao chawafanya kuangalia wale mashujaa wa zamani katika nyancha ya ufafanuzi wa biblia kuwa ni mbilkimokmawazo ukiwalinganisha wao iwapo mwenzangu huu katika mojawapo ya vikundi vile na kualika kwa pamoja tusome neno la mungu katika kitabu cha ayubu sura ya 38 ya 4, kusudi tuone hayo ambayo mungu hayanena nalo neno la mungu lasema hivi kwenye sehemu hiyo ulikuwa wapi nilipoiweka misingi ya nchi haya sema kama ukiwa na ufahamu kwa lugha nyingine ndugu msikilizaji mungu asema hivi wazungumzia habari za mwanzo wa vitu hivi vyote lakini hujui ni wapi ulipokuwa nilipoiweka misingi ya dunia msikilizaji katika ulimwengu wa sasa kuna mambo mengi tu ambayo watu wamejaribu kuelezea kuhusu mbingu na nchi jinsi zilivyofanyika lakini lile ambalo nataka ufahamu ni hili njia ni mbili tu kuhusu habari hizi kwanza ni kwamba kuna uo uumbaji na la pili na kwamba mengine yote ni mambo ambayo watu wamebuni wenyewe huku wakitafuta kuelezea uumbaji kwa hivyo mijadala yote au wazo lingine mbali na hili ambalo twalifahamu kwenye aya hii ya kwanza katika kitabu cha mwanzo sura ya kwanza ipo kwenye mkusanyiko wa hayo ambayo yamebuniwa kuna mjadala ambao umekuwapo unaoelezea kwamba mbingu na nchi vilikuwa kwa upole ila wengi wa wanasayansi wamekatalia mbali wazo hilo na hatuwezi kusema kwamba hilo ni wazo la sayansi basi hilo ambalo limesalia kuhusu uumbaji ni hili ambalo twalisoma kwenye kitabu hiki cha mwanzo ambalo ni lazima kukubalika kwa imani kwa mujibu wa sura ya11 hiyo ya hadi mwandishi wa kitabu cha webrania aandika na kusema hivi basi imani ni kuwa na hakika ya mambo yatarajiwayo ni bayana ya mambo yasiyoonekana maana kwa hiyo wazee wetu walishuhudiwa kwa imani twafahamu ya kuwa ulimwengu uliumbwa kwa neno la mungu hata vitu vinavyoonekana havikufanywa kwa vitu vilivyodhahiri shida ambayo mawazo ya mwanadamu yamekuwa nayo kuhusu hili ambalo neno la mungu lanena ni kwamba yawezekanaje ulimwengu utokane na neno la mungu tu na siyo kitu kingine nalo jibu ambalo lipo utalifikia kwa njia hii aidha ya imani au ya kubuni mambo ambayo yatakusaidia kufikia uamuzi wa mawazo yako kuna wale ambao wamejaribu kusema kwamba ni vyema kukabili majibu ya kisayansi ambayo yaelezea ya uumbaji lakini swali ni hili je jibu la kisayansi ni lipi ni sayansi ipi ambayo twanena kuhusu kuna huyu mzee mmoja mwanasayansi ambaye alitumika katika mwaka wa1 naye na alisema kwamba makisio yaliyopinga neno la mungu kwa habari za uumbaji jumla yake ikiwa ni thamanini hakuna hata iliyo na kibali katika siku zetu musa ni mwanadamu ambaye mungu alimtumia kuandika kitabu hiki cha mwanzo basi kwa hivyo tuona kwamba kusudi kuu katika kuandika haikwa kuthibitisha jambo au makisio fulani ya kisayansi neno la mungu lasema kwamba kila andiko lenye pumzi ya mungu lafaa kwa mafundisho kwa kuwaonya watu makosa yao na kwa kuwaongoza na kwa kuwaadhibisha katika haki ili mtu wa mungu awe kamili amekamilishwa apate kutenda kila tendo jema haya ndiyo yapo kwenye kile kitabu cha timotheo wa pili sura ya tatu ya aya na 17. kusudi la maandiko ndugu msikilizaji sio kukufunza kuhusu elimu ya udongo na mawe wala sio baiolojia wala sayansi aina nyingine ila ni kukupa mwongozo kuhusu maisha ya mwanadamu na jinsi ya mpasa kuwa na uhusiano ulio sawa na mungu neno la mungu nahusu jinsi ambayo mwanadamu aweza kupata wokovu. swali ambalo naweza kukuuliza ni hili je iwapo mungu angelimpa musa maneno ya kisayansi inayohusiana na kumbwa kwa mbingu na nchi ni watu wangapi ambao wangeelewa wakati ule au hata wangeelewa wakati huu ningelipenda uelewe kwa umakini ya kuwa biblia hai kuandikiwa watu wenye kisomo bali iliandikiwa mwanadamu wa kila tabaka ili anaposoma au kulisikiza neno hili apate ufahamu na kuelewa hilo ambalo mungu ataka kutoka kwake kama ingeliandikwa kwa jinsi nyingineyo basi ingelikataliwa katakata licha ya hiyo wanadamu wa wamebuni hayo ambayo wafikiri kuwa ni suluhisho katika kujua mwanzo au uumbaji wa mbingu na nchi kuna hao ambao waamini kwamba mbingu na nchi zilitokea gafla jambo ambalo ni kweli kwa kiwango maana biblia yatwambia zaidi ya kuwa ni mungu ndiye aliyenena nazo mbingu na nchi zikawa kisha kuna hao ambao wamesema ya kwamba mbingu na nchi zimekuwepo tangu milele na wazo lingine ni kwamba mbingu na nchi ziliumbwa wazo hili lagawanyika katika kila aina ya fikira kuhusu uumbaji wa mbingu na nchi mtu mmoja ambaye alikuwa mwanasayansi alisema kwa muktasari kwamba yale ambayo twayafahamu kuhusu ulimwengu wetu wa sasa ni machache mno ukilinganisha na yale tusiyoyajua kwa habari ya mwanzo wa mbingu na nchi huyu mwanasayansi kama wengine ambao walikuwa mbele yake na hawo ambao wamefuatia hawajapata jibu lolote lile kuhusu mwanzo wa uhai au mbingu na nchi wamejaribu kama nilivyotangulia kusema kubuni mijadala ambaye yatafuta kuelezea jinsi mbingu na nchi zilivyoumbika wasiweze katika wazo kuu ambalo limekuwa hata likifundishwa katika mashule ni hilo kwamba ulimwengu uliumbika kwa upole sana lakini unaposoma majarida ya sayansi utashangaa kupata hayo ambayo wasema. Kwa mfano kuna huyo mwana sayansi mmoja kutoka uswisi ambaye alisema hivi baada ya miaka 4 ya uchunguzi wake kuhusu mjadala au wazo kwamba ulimwengu uliumbika kwa upole sana na yakuwa kila kitu kilifanyika kwa jinsi hiyo hebu sikia juhudi zangu za miaka 4 za kudhibitisha kwamba uumbaji wa polepole ndiyo ulifanyika hata kukakuwapo na uhai jinsi tunavyo haujawezekana nimeshindwa hata hivyo mtu hawezi kunishutumu kwamba juhudi zangu nalizianzia kwa kutokubaliana na wazo la uumbaji wa polepole kwa mengi ambayo yapo kama ushahidi wa uumbaji huo nasikitika kwamba hauna msingi wa kutetea wazo hili kuna mabaki ya wanyama wa kale tena ni kamilifu ila kwa kuwa hamna mifano ya uhai kama ushuda kwamba mabadiliko yalitukia imefanya wazo hili kuwa gumu sana kulielewa mbali na kulithibitisha hii ikiwa ndiyo hali basi ni wazi kwamba hivyo ambavyo havipo havitajazwa hata siku moja jambo ambalo laelekea kwamba uumbaji wa polepole pole, ni wazo la kupokewa kwa amini tu ndugu yangu hayo ni maneno ya mwana sayansi baada ya kujaribu kufanya uchunguzi wake kuhusu uumbaji ni katika kukiri kwake twaona kwamba ameingia katika hali ya kidini ni dhahiri kwamba kile ambacho kimesalia ni kupokea wazo hilo la uumbaji wa polepole pole, kwa amini au kwa imani tu uumbaji wa polepole pole, au evolution kama vile waingereza husema ni wazo ambalo limebuniwa na hivyo ndivyo imekuwa tangu mwanzo shida ni kwamba kuna watu wengi ambao waamini uongo huu kuliko lile ambalo ni wazi kabisa ya kuwa mbingu hizi ni mungu ndiye aliziumba katika siku hizi kuna hawa wasomi ambao tawaita wanathiolojia au wasomi wa mambo kumuhusu mungu ambao wamebuni wazo lao uumbaji wa pole pole wa polepole mungu hili wanaliita kwa jina hilo ili wasionekane kuwa ni watu ambao hawana kisomo mwana sayansi mmoja baada ya kujua mawazo haya alisema kwamba wakati wowote wa ambapo mwanathiolojia akubaliana na wazo hili la uumbaji wa polepole kuwa ni njia aliyoitumia mungu kuumba kila kilichopo ni lazima kuchukua wazo hilo katika utimilifu wake yani ni lazima akubali kwamba ni ni uumbaji wa hatua baada ya ya nyingine na pia ni ya kuendelea hivyo basi wakati ambao ni bora kwa mwanadamu siyo katika yaliyopita bali katika siku za usoni aliongezea na kusema kwamba uumbaji huo wa polepole hauhitajiki kuingiliwa hata kidogo na nguvu zisizo za asili au nguvu za mungu kutokana na haya ambayo mwanasayansi huyu alisema hakika kujaribu kuwa na mawazo kama yale ni jambo ambalo linaonyesha upotovu na zaidi kati ya mawazo yote kuhusu uumbaji wazo hilo ndilo la kipumbavu na lisiloafikiana na akili za mwanadamu hata kidogo mtu anapofuatia mawazo kama yale huku amebeba biblia kwenye kwapa lake ni kama sungura akikimbia kati ya mbwa hivyo ndivyo ilivyo na yeyote anayejaribu kuelezea kwamba mungu alitumia njia hiyo ya kuumba mbingu na nchi pole pole ulimwengu wa sasa msikilizaji wangu umejaa walimwengu wenye akili ila wamepewa habari zisizo za kweli kwenye gazeti moja habari zilizokuwepo ni kwamba wakati mmoja ambao hauwezi kujulikana iwe ni bilioni mbili au mbili unusu uhai ulitokea kwa ghafla ila wanasayansi hawawezi kuelezea jinsi uhai huo ulivyofanana kile ambacho walisema ni kwamba kupitia kwa njia isiyoweza kueleweka uhai huo ulipata kujijenga wenyewe je ndugu yangu waweza kukubaliana na mawazo kama hayo siamini kwamba waweza kupokea mawazo kama hayo ambayo hayawezi hata kujieleza yenyewe kwangu naona kwamba lile ambalo laweza kutosheleza akili na moyo wa binadamu ni hili ambalo nalipata katika kitabu hiki kiitwacho biblia maana kuna kila hali ya kuendeleza hilo ambalo lipo hasa kwa habari ya uumbaji wa mbingu na nchi kuna kila ushuda na ushahidi kwamba hapo mwanzo mungu aliziumba mbingu na nchi alizitamka nazo zikawa yani kwa neno lake mbingu na nchi ziliumbika je haya aliyatenda lini mimi sijui hata kidogo na hakuna yeyote anayejua ni lini mungu aliumba mbingu na nchi wengine wamejaribu kusema kwamba mungu alifanya uumbaji huo yapata miaka bilioni moja iliyopita na wengine kusema kwamba ni bilioni mbili na kadhalika wote hawa hawana msingi wowote ule kwa hayo ambayo wayasema kwangu mimi nadhani kwamba mungu aliziumba mbingu na nchi katika wakati wake maana hajatwambia ni baada ya muda upi kwa kuwa yeye ni wa milele ni kiburi cha mwanadamu mdogo kutafuta kujua hayo ambayo yamefichwa na pia yasiyomhusu rafiki yangu ni vyema kupokea hili ambalo mungu amenena kwenye biblia kwamba hapo mwanzo yeye aliziumba mbingu na nchi kwenye zaburi ya aya ya aya twapata maneno yafuatayo yanayoshuhudia uumbaji wa mbingu na nchi mbingu za zaubiri utukufu wa mungu na anga la itangaza kazi ya mikono yake naye mtume paulo aandika na kusema hivi kwenye kitabu cha warumi sura ya aya ya2 kwa maneno haya kwa sababu mambo yake yasiyoonekana tangu kuumbwa ulimwengu yaonekana na kufahamika wazi yani uweza wake wa milele na uungu wake hata wasiwe na udhuru kisha kwenye kitabu cha waibrania sura ya11 aya yake ya yaau ya yasema hivi kwa imani twafahamu ya kuwa ulimwengu uliumbwa kwa neno la mungu hata vitu vinavyoonekana havikufanywa kwa vitu vilivyodhahiri yote haya ni maandiko ambayo yatuelewesha ya kuwa ni lazima kupokea habari za mungu yani uumbaji kwa imani mungu aliziumba mbingu na nchi na mwanadamu hata akijaribu kiasi kipi haiwezekani kwamba ajue ni lini haya yalitendeka tunapolinganisha habari ambazo zipo katika kitabu cha mwanzo kuhusu kumbwa kwa ulimwengu na nyinginezo twaona kwamba kuna utofauti mkubwa sana mataifa na lugha nyingi zina habari zao kuhusu kumbwa kwa ulimwengu kwa njia ambayo ni potovu au kuombwa kutoka kwenye kitabu hiki cha mwanzo ila ni bandia kwa hivyo chochote ambacho waweza kupata kuhusu uumbaji mbali na hili ambalo lipo kwenye neno lake mungu usilifuate hata kidogo maana halina msingi unapotazama kwenye kile kitabu cha ufunuo sura ya aya ya 11 twapata habari zifuatazo kuhusu haya ambaye yamekuwa yakinenwa nalo neno la mungu lasema hivi umestahili wewe bwana wetu na mungu wetu kupokea utukufu na heshima na uweza kwa kuwa wewe ndiwe uliviumba vitu vyote na kwa sababu ya mapenzi yako vilikuwako navyo vikaumbwa jibu ndilo hili ya kwamba vyote vilivyoko viliumbwa na mungu kwa sababu ya mapenzi yake sababu nyingine ambayo mungu aliumba ulimwengu huu taipata katika kitabu cha ayubu kwenye sura ya 34 ya saba, ambayo nitakuuliza uisome sehemu hiyo ni wazi kabisa kwamba mungu alifanya au aliumba ulimwengu kwa sababu ya utukufu wake na kwa habari za mwanadamu asema hivi niliyemuumba kwa ajili ya utukufu wangu mimi nimemuumba naam mimi nimemfanya neno la mungu lasema kwamba alimuumba mwanadamu ili awe na ushirika naye naye alipomuumba alimfanya awe na ule uwezo wa kuchagua hilo apendalo kama vile tuona habari zake adamu na jinsi sisi tulivyopia mungu alimuumba mwanadamu katika hali hiyo ili mwanadamu achague kumwabudu kumpenda na kumtumikia rafiki yangu katikati ya yote ambayo yapo hasa kutoamini na dhihaka na makufuru ya kila namna kwake mungu leo hii jambo kuu ambalo waweza kufanya au mtu awaye yote ni kumchagua yesu kristo mwamini mungu baba na mwenyezi na kumpokea mwana ambaye ni yesu kristo ni fursa isiyohitajika kupotezwa kwa vyovyote vile uhuru unaopatikana katika kumwamini yesu ni yule uliokamili na sio kama vile watu unena kuhusu uhuru wasijue maana yake tukirudia aya yetu ya kwanza lile ambalo twapata ni kwamba hapo mwanzo mungu aliziumba mbingu na nchi aya hii ni ya ajabu kweli kwa kuwa unapoamini aya hii basi utakuwa umepata mlango kwenye hii na kuona hayo yaliomo kwanza ni lazima uamini kwamba mungu ndiye muumba kwa kuwa yeyote ajae kwake mungu ni lazima kuamini kwamba yeye yupo mwanzo ambao watajwa hapa hauna tarehe kwa hivyo hakuna njia yoyote ya kukadiria lolote lile ila twafahamu kwamba mungu ndiye aliyeziumba mbingu na nchi neno hilo latumika mara tatu kwenye cha mwanzo maana yake ni kwamba vyote vilifanyika kwa vitu visivyokuwa ahili twasoma neno hilo kuumbwa kwenye sehemu tatu ya kwanza ikiwa ni kwenye aya hii ya kwanza ambapo mungu aliziumba mbingu na nchi kisha ya pili ni uumbaji wa uhai hasa viumbe kama vile samaki na kila kitembeacho na kitambacho hayo ndiyo twayapata kwenye aya ya2 na, na mwisho kabisa twapata uumbaji wa mwanadamu kama vile ilivyo kwenye aya ya 27 uumbaji wa mbingu na nchi zinatajwa kando na uumbaji mwingine kwa kuwa nchi ndiyo makao ya mwanadamu nasi twahitaji kutambua kwamba wewe pamoja nami ni viumbe vya mungu na kama viumbe tu wadeni wake singelipenda kuruka na kukimbia mbele ili nikupe jibu lakini nina msukumo wa kufanya hivyo kutoka kwenye maandiko yaliyoko kwenye kitabu cha isaya sura ya 43 aya ya 43:7 ambapo neno la mungu linatufahamisha kwamba tuliumbwa kwa ajili ya utukufu wake mungu je ndugu yangu waishi kwa utukufu wa mungu kuishi kwa utukufu wa mungu ina maana ya kuyaamini hayo ambayo neno la mungu lanena kwenye biblia hasa habari za huyo mwana wa mungu yesu kristo ambaye alikuja akafa kwa ajili ya dhambi zetu kusudi tupatanishwe na mungu tena naamini kwamba hilo ndilo utalitenda na kuzingatia katika maisha yako kweli ndiyo hii na wala hauipati kwingineko na kwa hayo hebu tuombe mungu tena baba wa bwana wetu yesu kristo kwa haya ambayo tumejifunza siku hii ya leo na kushukuru kwa kuwa umempa ndugu yangu msikilizaji nafasi ya kuyasikia na kuyafahamu kweli ya neno lako naomba ya kuwa anapoamini kweli hii utamwongoza na kumsaidia alitii neno hili na kuenenda katika njia hiyo ambayo umeiweka mbele yake yani kukutukuza kwa kumwamini huyo aliyempatanishi kati yake nawe yesu kristo uhuru unaotokana na imani katika mwana wako na raha ya kutulizwa moyo kwa kufahamu kuwa wewe ndiwe uliyemuumba naomba kwamba itakuwa yake hasa katika uhusiano wa binafsi ambao ataupata kwa njia hiyo ya yesu na kushukuru kwa kuwa kuna mengi ambayo umemwandalia nayo ndiyo utakayomtendea kwa kuwa wampenda haya yote nimeomba katika jina la yesu kristo aliye bwana na mwokozi wetu men rafiki yangu iwapo maisha yako yatakuwa jinsi ambavyo mungu ataka yawe yani maisha ya kutosheleka ni lazima utaamua kuamini neno hili kama vile lilivyo amani na raha ya kumjua muumba wako hauwezi kuilinganisha na jambo lingine maishani mwako hata kidogo kwa hivyo tulia katika kweli hii nawe na utabarikiwa daima na hadi tutakapokutana tena kwenye kipindi kijacho na kutakia heri na baraka zake mwenyezi mungu mimi ni mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea fikia hapo msikilizaji wangu najua kwamba baraka umezipokea na iwapo una swali au pendekezo uitume kwa anwani ifuatayo sanduku la post ni mbili moja, tano moja nne, nairobi kisha uandike uandikenamb ambayo ni 0, 0, 5, 0, 5, kenya nitarudia tena sanduku la lapost ni mbili moja, 54nairobi kisha uandike namb ambayo ni55 kenya hebu tukutane tena kwenye kipindi kijacho kwa mibaraka zaidi ni mimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo nikikwaga kwa heri na neno litaendelea