ajiwangu hiki ni kipindi cha neno na anayekukaribisha si mwingine ni mimi pamela umodo hebu kwanza tubarikiwe na wimbo wa ufuatao kisha mchungaji jeffri wa njala munielo atubariki pia na neno la bidii neno la mungu mungu na kutafakari hayo ambayo mungu, kumbuka kwamba iwapo wataka kuziona baraka zake mwenyezi mungu na pia kuwa mshindi katika maisha yako kama mkristo ni lazima kuzingatia na kulitafakari neno la mungu lililoko kwenye biblia kuna mifano nyingi sana kwenye biblia ambapo wapata ya kuwa watu wa mungu wakale walishinda hayo yaliyokuwa dhidi yao kwa sababu walilifahamu neno la mungu unapofahamu neno la mungu kwa njia hiyo ya kulisoma na kulitafakari lile ambalo hutendeka ni kwamba uhusiano wako na mungu huwa ni wakaribu sana nawe waendelea kumjua mungu wako na kujua ni yapi ambayo mungu ameandaa kwa ajili yako ni kwa msingi kama huo ndipo unapolitia jina la bwana nawe wapata wokovu au ushindi maishani mwako jambo hili lanikumbusha hayo ambayo mungu alimwagiza yoshuwa kama vile twasoma kwenye sura ya kwanza ya hicho kitabu tukianzia aya ya nane, ambayo yasema hivi kitabu hiki cha torati kisiondoke kinywani mwako bali yatafakari maneno yake mchana na usiku upate kuangalia kutenda sawasawa na maneno yote yaliyoandikwa humo maana ndipo utakapoifanikisha njia yako kisha ndipo utakapositawi sana je si mimi niliyekuamuru uwe hodari na moyo wa ushujaa usiogope wala usifadhaike kwa kuwa bwana mungu wako yu pamoja nawe kila uendako maandiko haya ambayo tuhayafahamu sana mara nyingi huwa kwamba twataka ufanisi na ushindi kama vile yoshua alivyokuwa ila tazama kuna sharti ambalo lipo nalo ni kwamba ilimlazimu kuhakikisha kwamba kitabu cha torati akitoki kinywani mwake pamoja na hiyo alihitaji kutafakari maneno yake usiku na mchana ukirudi nyuma kwenye aya ya s twayapata maneno yafuatayo uwe hodari tu na ushujaa mwingi uangalie kutenda sawasawa na sheria yote aliyokuamuru musa mtumishi wangu usiiache kwenda mkono wa kuume au wa kushoto upate kufanikiwa sana kila uendako yote haya ndugu msikilizaji najua kwamba ni mambo ambayo wahitaji kuyaona katika maisha yako kama mtoto wa mungu ila kama vile ilivyo wazi ni lazima kufanya kama vile neno hili latuagiza kulisoma kulishika kulitenda na kutafakari hayo ambayo yamo kwenye biblia baada ya kuona hayo jambo la tano ambalo tunahitaji kufanya kwa habari ya kusoma biblia ni kujua yale ambayo watu au ndugu wengine wameandika kwa habari ya maandiko haya matakatifu na mafundisho kuhusu maandiko matakatifu kama vile wafahamu mojawapo ya njia ambayo ulimwengu wa sasa umeendelea sana ni katika kushirikiana na kupokezana elimu na maarifa kwenye nyanja mbalimbali ni njia hii ndugu yangu ndiyo twahitaji kutumia ili tufahamu hayo ambayo mungu amewafunulia ndugu zetu kusudi tufaidike kwa ufunuo huo najua kwamba hili ni jambo la tahadhari kwa kuwa kuna watu wengi ambao hutegemea yale ambayo wayasikia kutoka kwa watu wengine shida hapa mwenzangu sio kusikia au kufundishwa bali ni kutegemea na kuegemea watu wengine katika kulifahamu neno la mungu niposa hapo awali nilisema kwamba ni vyema tena ni bora zaidi kwako kulisoma neno la mungu na kuyafahamu hayo ambayo mungu amekufunulia lingine ambalo ni vyema kuwa mwangalifu kwalo ni kuhusu vitabu kuna vitabu vingi ambavyo vyauzwa kwenye maduka mengi ila mafundisho yaliyomo ni yenye kasoro na ya kiimani ni lazima kama walio na busara kujaribu kila ambalo limeandikwa kuhusu biblia kwa kusoma biblia yenyewe hivyo basi iwapo wataka kubarikiwa kutokana na mafundisho ambayo yamefundishwa na wandugu wengine au yale ambayo watu wengine wamenena kuhusu biblia ni lazima kwanza uwe na habari za kwanza wewe mwenyewe kutoka kwenye neno lake bwana ambalo ni biblia unaposoma vitabu vile kuna baadhi yavyo ambavyo watu wa mungu waliongozwa na roho mtakatifu katika maombi nabidi ya kujifunza neno hili la mungu nawe utapata baraka unaposoma hivyo vitabu kuna faida kubwa sana unapokuwa msomi wa vitabu kama hivyo maana utajifunza mengi na pia kuchangia pakubwa hilo ambalo tayari ulikuwa umejifunza ili upate kujifunza na kuelewa hayo yaliyomo katika biblia jambo hili la sita ni lazima maishani mwako nalo ni kwamba ni lazima kuwa mtifu kwa neno hilo ulisomalo ibrahimu ni mfano wa hili mungu alimtokea katika urya wa kaldayo na kumwita atoke huko alipokuwa katika nchi hiyo ya ahadi kwa mara nyingine tena mungu alimwita ibrahimu ila njaa ilipozuka katika nchi ile ibrahimu alitelemka misri muda wote alipokuwa katika nchi hiyo hakusikia neno lolote kutoka kwa mungu hadi hapo aliporudi katika nchi hiyo ndipo mungu alimtokea tena kwa nini mambo yalikuwa jinsi hiyo sababu ni kwamba katika maagizo yake mungu hakumwambia ibrahimu atelemke hadi misri kwa kutotii yeye alitelemka kule mbele ya ibrahimu kutii hilo ambalo mungu alikuwa amemwagiza mungu hakuwa tayari kulifunua au kunena na ibrahimu neno jipya tena ni kwa jinsi hii ndivyo ilivyo kwetu pia tunapomtii mungu mungu hutufunulia kweli ya neno lake kwetu tunapokosa kumtii jambo la wazi ni kwamba hakuna lolote ambalo mungu atatufunulia injili hii ambayo imeletwa kwetu kwa ajili ya uokovu wa nafsi zetu ni kwa lengo na kusudi moja nalo ni utii nakala ambayo imeandikwa na kuelezea injili katika njia kuu sana ni hicho kitabu cha warumi alitilia mkazo sana habari ya utii katika injili kwenye aya ya sura hiyo ya kwanza katika kitabu cha warumi neno lake bwana lasema hivi ambaye katika yeye tulipokea neema na utume ili mataifa yote yapate kujitiisha kwa imani kwa ajili ya jina lake kisha anapofikia mwisho wa kitabu hiki kwenye sura ya16 aya yake ya26 asema hivi ikadhihirishwa wakati huu kwa maandiko ya manabii ikajulikana na mataifa yote kama alivyoamuru mungu wa milele waitii imani kwa mujibu wa maandiko haya kama vile ambavyo twasoma twaona kwamba mtume paulo anapofikia mwisho wa waraka wake huu kwa warumi amalizia kwa kunena kuhusu kuitii imani je ni kitu kipi ambacho amenena hapo mwanzo katika utangulizi wake atufahamisha na kutujulisha maana ya injili akizingatia mafundisho yanayohusu imani yetu na kumalizia kwa lile ambalo twahitaji kutenda kutokana na utiifu wetu kwa injili kutii imani ndilo jambo ambalo adamu na hawa walikosea hawa siyo kwamba alimsikiliza tu shetani bali hakumtii mungu kwa hayo ambayo aliwaagiza kuwa mtifu kwa mungu ni jambo la muhimu sana katika maisha ya mtoto wa mungu wala halina mjadala wowote ule ni vyema kufahamu hili ya kuwa mungu hawezi kuendelea kujifunua kwa njia yoyote ile kwetu iwapo hatutakuwa watiifu kwa neno lake ni lazima kulitii neno la mungu kwenye biblia iwapo tutafaidika kutokana na maandiko yale tunapoyasoma utii kwa neno la mungu au injili ni muhimu sana kwa kuwa kuna hao ambao hupima ukristo kwa lile ambalo wewe nami twatenda njia nzuri ambayo waweza kutetea injili sio kwa maneno yako matupu bali kwa kuishi maisha yako ambayo ni wazi kabisa kwamba kristo yu ndani yako ni hili rafiki msikilizaji ndilo ambalo kristo alinena na kusema kwamba sisi ni taa na pia chumvi ya ulimwengu ni kwa jinsi hii ndipo tutaweza kuthibitishia ulimwengu kwamba hakika biblia ni neno lake mungu nalo na limetubadilisha maisha yetu naliambiwa habari ya watu wanne ambao walikuwa wamekaa wakizungumzia nakala za biblia ambazo zimechapishwa wa kwanza alisema kwamba anapenda nakala ya mfalme yakobo kwa sababu lugha inayotumika ni rahisi tena ya kueleweka kisha wa pili akasema kwamba anapenda nakala ya kimarikani kwa kuwa tafsiri yake ii karibu sana na lugha ya kiyunani na watatu naye ha kusita maana alikuwa na maoni yake tayari naye alisema kwamba anapenda nakala mpya ambayo ipo kwa sababu ya maneno ya kisasa yaliyotumiwa humo ilipofikia zamu ya huyo wanne alisema kwamba yeye apenda nakala ya mama yake wenzake walimwangalia kwa mshangao kwa kuwa wamjua mamaye huyo wanne akiendelea na kusema hivi mamake alitafsiri maandiko na uyatii katika maisha yake na kutenda kama vile ambavyo maandiko yalivyo akaongezea kwa kusema kwamba hakuna nakala nyingine ambayo yaweza kumshawishi kuhusu neno lake mungu kuliko hiyo ya mama yake hilo ambalo mtu huyo wanne alisema ndilo ambalo mtume paulo katika kitabu cha wakorintho wa pili sura ya tatu aya ya pili na ayayaay alipowandikia wale wapendwa kule korintho alisema hivi ninyi ndinyi barua yetu Ilio mwetu inajulikana na kusomwa na watu wote mnadhihirishwa kwamba mmekuwa barua ya kristo tuliyoikatibu iliyoandikwa si kwa wino bali kwa roho wa mungu aliye hai si katika vibao vya mawe ila katika vibao ambavyo ni mioyo ya nyama kulingana na haya maandiko basi rafiki msikilizaji ni wazi kwamba injili huandikwa kurasa kila siku kwa matendo yako na hayo maneno ambayo yatoka kinywani mwako watu wote husoma kila unachosema iwe ni kweli au uongo je injili kulingana nawe ni ipi waandika nakala ya aina gani ya hilo ambalo waliamini ukweli wa mambo basi ndugu yangu ni kwamba kuna umuhimu wote katika wewe kutii neno la mungu ambalo ni biblia lile ambalo lipo ni hili ya kuwa ushuda wa injili na imani ya kikristo leo hii imeumizwa sana hasa na wale ambao huenda kanisani bila ya kumaanisha katika hilo ambalo wadai kuwa waliamini kuna kila uwezekano kwamba uwasi ambao twauona katika uma leo hii dhidi ya mamlaka hata na yaneno lake mungu yatokana na unafiki ambao upo miongoni mwa hawo ambao wasema kwani wa kristo ila ni kwa midomo yao tu maana ya matendo yao yawakana isitoshe jambo hili ndilo ambalo pia twalipata kwenye kitabu cha isaya hapo isaya anaponena na kusema ya kwamba watu wale husema tu kwa midomo yao ya kwamba wanamtii mungu lakini mioyo yao i mbali sana na mungu ndugu yangu hiyo isiwe ni posho lako au sehemu yako kwa kuwa wahitaji kumtii mungu siyo kwa mdomo wako bali katika matendo yako na yote ambayo wayatenda na kuyanena nasikitika kwamba maisha ya wengi ambao huenda kanisani katika kizazi chetu yamefanya hao ambao walikuwa wakitafuta kweli ya neno la mungu kugeuka na kutanga mbali na kweli hiyo mtu mmoja aliulizwa kwa kwanini hajawa mkristo naye alisema kwamba angelikuwa mkristo pia kama hangelikutana na wengi ambao walisema kuwa ni wakristo kwa vyovyote vile maneno kama hayo ni magumu sana hata kwangu kutamka lakini tutakosaje kusema kweli ambayo ipo ni jukumu lako msikilizaji wangu kuhakikisha kwamba wewe ni barua ambayo yasomeka vyema na kumwwakilisha yesu kristo vyema kama balozi wake jichunguze maisha yako ili uone jinsi umekuwa ukiishi na ni kwa jinsi gani umekuwa mshuhuda kwa neno lake bwana la muhimu kwako ni kufahamu kuwa ni lazima kulitii neno la mungu iwapo utakuwa barua ambayo yasomeka vyema na pia kumtukuza huyo ambaye amekuokoa nawe utakapokuwa umefanya hayo yote basi lile ambalo litakuwa limesalia ambalo ni la saba ni kuwa mshuhuda wa neno hilo kwa kuwashuhudia watu wengine na kama vile ilivyo wazi ni kwamba haya yote tumeona kwamba yajengeka moja juu ya nyingine kwa kuwa itawezekanaje kwamba uambie watu hilo ambalo hauna ujuzi kwalo itawezekanaje kwamba useme kwamba jambo hilo ni nzuri nawe haujaona uzuri wake kwa kweli ni lazima uwe mtifu kwa neno lake mungu ili uweze kushuhudia hilo ambalo umekuwa mtifu kwalo nikuulize swali ndugu yangu je utajuaje kwamba kuku ni tamu basi ni lazima kwanza uionje ili ufahamu ya kuwa kuku ni tamu usisome tu biblia au kujifunza na wala sio tu kwa kutafakari hayo yaliyomo ni vyema utii hayo ambayo yamo na baada ya hapo kushiriki na watu wengine hayo ambayo umeyapokea katika neno la mungu mungu hawezi kukuruhusu ufahamu hayo ambayo amekufunulia kisha unyamaye kimya huku wengine waendelea katika kutojua kwao kuhusu matakwa ya mungu maishani mwao rafiki yangu usiwe kama ile bahari ya chumvi ambayo yapokea maji kutoka ule mtwa wa yordani na sehemu nyinginezo lakini yenyewe haitoi lolote lile na wala uhai wowote wa haumo katika maji yale ila chumvi tu ni lazima kushirikiana katika hilo ambalo mungu amekufunulia ndiposa alisema kwamba wala tusiache kukusanyika pamoja kama ilivyo desturi ya wengine bali tuonyane na kuzidi kufanya hivyo kwa kadiri tuonavyo siku ile kuwa ya karibia hayo ndiyo ambayo utayapata unaposoma kwenye kitabu cha webrania sura ya1 aya ya kumi, ya 25. ukigeukia sura ya a neno la mungu lasema kwamba sisi ni mashahidi naam kristo hakusema kwamba tutakuwa wasomi au watu ambao wameficha kweli ya mungu katika vitabu la kuna mtu mmoja ambaye alisema kwamba elimu ni habari zilizo katika daftari ya mhadhiri au mwalimu kisha yahamishwa hadi kwenye kitabu cha mwanafunzi bila ya kupitia katika mawazo ya mmoja wao hilo ni kweli kwamba lipo katika hao walio na kweli ya neno la mungu ni wachache sana ambao wanatenda au kushirikiana na wengine usiwe jinsi ambavyo mtu huyo alivyosema bali utii hilo ambalo kristo alituagiza aliposema waziwazi kwamba twenende kote ulimwenguni kuwafanya mataifa kuwa wanafunzi wake tukiwafundisha yote ambayo kristo ametufundisha ushuhuda kwamba tunalo neno la mungu na yakuwa limetubadilisha wafaa kutoka na kuwafikia hawo ambao hawana habari hii njema na wamefungwa katika giza la shetani ndugu msikilizaji unapokuwa mwanafunzi ambaye habari ulizo nazo wazitoa ili wengine wafaidike basi mungu atajazia tena na zaidi kwa utukufu wa jina lake na moyo wako utahimizika kwa hivyo lile ambalo umejifunza likabidhi kwa hao ambao watafunza wengine mambo hayo saba ni kimsingi sana unapochukua biblia ambayo ni neno la mungu kwenye mikono yako kwa kusudi ya kulisoma nitayarudia mambo hayo sab kwa kifupi kusudi upate kuyafahamu na kuyatilia maanani kwanza ni lazima kuanza kwa maombi kabla haujachukua hata biblia hiyo kuisoma pili soma biblia yako tatu jifunze kutoka kwenye neno hilo la mungu nne tafakari neno hilo tano soma hayo ambayo wapendwa wengine wameyaandika kuhusu neno la mungu sita ti neno hilo ulisomalo kwenye biblia na jambo la saba ambalo pia ni la mwisho ni hili hakikisha kwamba umeshiriki hilo ulisomalo na watu wengine yote haya ni msingi wako wa kutenda hilo ambalo la kupasa maana pasipo moja yazo ni kama kuwa na nyororo ambayo wataka kuitumia lakini imekatika kwenye sehemu wafahamu kwamba nyororo hutumika tu wakati ambapo hakuna sehemu iliyokatika pamoja na hili nasema hivi kwamba iwapo kutakuwepo na upungufu wa aina yoyote katika mojawapo ya mambo haya ambayo tumejifunza ni lazima hali yaitakuwa nzuri maana upungufu huo utakuwa kama sehemu dhaifu kwenye nyororo ambayo yaweza kukatika wakati wowote wa ule usipoanza kwa maombi hautakuwa na lile ambalo nataja kuwa ni nguvu na hali hiyo ya kupokea kutoka kwa mwalimu mkuu ambaye ni roho mtakatifu kwani maombi msikilizaji wangu yatakuandana kukutuliza kwa hilo ambalo watarajia kutoka kwa roho wa mungu unapojifunza na kulisoma neno lake daudi alimwomba mungu kwamba ayafunue macho yake ili apate kuwona maajabu katika sheria yake naamini kwamba utafanya sala na kisha kuanza kusoma neno la mungu nawe utayaona hayo ambayo watu wengine hawawezi kuyaona huo ukiwa ndiyo msingi lile ambalo lafuata ni kwamba utajifunza na kulitafakari neno hilo jambo ambalo litakupa nafasi ya kujua na kuyafahamu hayo ambayo ni yako ya kutenda na pia kuwa mwenye hekima katika hilo ambalo mungu ataka kutoka kwako rafiki yangu nimemtaja yoshua ambaye alikuwa na ushindi katika kila alilolitenda ushindi huo ulitokana na yeye kulifahamu neno la mungu na kulitafakari na kulitii katika kila njia nawe iwapo hautaweza kutunza haya ambayo tumeshirikiana leo hii basi elewa kwamba haitawezekana hata kidogo ufurahia hayo ambayo neno la mungu lanena kuhusu mibaraka zilizopo kwa wale waliowatiifu kwa neno hili ni hawa tena ndiyo humtukuza mungu na kupitia maisha yao huwavuta watu kwa bwana yesu kristo kama vile nuru haiwezi kujificha bali huvutia kila anayetamani kuona nuru hiyo bwana yesu alisema kwamba na nuru yenu iangaze ili watu wayaone matendo yenu mema wamtukuze baba wenu wa mbinguni nao wanapomtukuza watamsogea huyo baba wa mbinguni kwa njia hiyo ya yesu kristo nao watapokea wokovu wao imani yangu ni hii ya kuwa hautaacha hatua yoyote katika haya ambayo tumejifunza tangu tulipoyanza mafundisho kuhusu maelezo haya yanayohusu biblia na jinsi ya kuisoma na sasa tutamwomba mungu ili atusaidie katika haya ambayo tumejifunza na tuombe mungu tena baba wa bwana wetu yesu kristo nalibariki jina lako na kulitukuza maana hakuna kama wewe unayetujali na kutushughulikia twakushukuru kwa muda huu ambao umetupa ili tujifunze yanayohusu neno lako takatifu na pia kujua jinsi ambavyo twafaa kusogelea kitabu hiki kwa nia ya kusoma kujifunza na kutafakari yaliomo ombi langu ni kwamba katika haya yote kwa neema yako utamsaidia ndugu yangu msikilizaji kufuata hatua hizi ili abarikiwe maishani mwake anapolitii neno lako kwa utukufu na sifa ya jina lako haya nimeyaomba katika jina la yesu kristo aliye bwana na mwokozi wetu men kwa vyovyote vile ndugu yangu naamini kwamba umebarikiwa kutokana na haya maelezo ambayo tumeyapata kuhusu biblia na sasa una njia mwafaka ya kusoma neno hili la mungu kile ambacho nafahamu ni kwamba unapoti haya ambayo tumejifunza utaona utofauti mkubwa sana maishani mwako kwa kuwa roho wa mungu atafanya neno hili la mungu kuwa hai na dhahiri machoni pako nawe utayaona maajabu yaliyomo katika neno hili na kwa hayo basi rafiki msikilizaji lile ambalo limesalia ni kuungana pamoja nami kwenye kile kipindi kijacho hakika najua kwamba umejifunza maku, mambo makuu mambo ambayo yamekupa msingi uliyothabiti msingi mwafaka kusudi unapolisoma neno lake bwana usichanganyikiwe kama vile ambavyo watu wengi wamechanganyikiwa maana mambo hayo ndiyo ambayo yatakusaidia upate kufahamu neno la mungu na pia mungu apate kuzungumza nawe nawe uendelee kukuwa katika imani yako ndani yake kristo tutakapokutana tena kwenye kipindi hicho kijacho lile ambalo tutakuwa tukianza nalo ni utangulizi wa kitabu cha mwanzo baada ya huo utangulizi mara moja tutaingia kwenye mibaraka ambazo znatokana na hicho kitabu cha mwanzo sidhani kwamba utakosa kuungana pamoja nami maana najua kuwa wataka kujua mapenzi yake mungu na pia ungelipenda kuishi jinsi ambavyo mungu ataka uishi na hivyo natazamia kwamba tutakuwa pamoja hadi wakati huo ni mimi mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea Kia hapo msikilizaji wangu najua kwamba baraka umezipokea na iwapo una swali au pendekezo uitume kwa anwani ifuatayo radio sanduku la posta ni2 nairobi kisha uandike code ambayo ni sifuri, sifuri, tano, sifuri, tano, kenya nitarudia tena sanduku la posta tenasandukulapostni 5nairobi kisha uandike namba ambayo ni5 kenya hebu tukutane tena kwenye kipindi kijacho kwa mibaraka zaidi ni mimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo ni kikwaga kwa heri na neno litaendelea