neno ninaya tena mondaso kwa njia ya mongoso waii je kujambo hiki ni kipindi cha neno na anayekukaribisha ni mimi hapa pamela omwodo hebu kwanza tubarikiwe na wimbo ufuatao kisha mchungaji jeffrey wa njala munialo atatuletea neno ambapo leo ni mafunzo jinsi ya kuisoma biblia kufahamu kwamba upo hapo na ulikuwa ukisubiria wakati huu ili upate mawili na matatu kuhusu biblia ambalo ni neno la mungu katika maelezo yetu kuhusu biblia tumeona mambo mengi tu ambayo nina uhakika kwamba yamekuinua kiwango cha juu katika imani yako kwa neno hili la mungu leo hii katika somo letu tutajifunza kuhusu baadhi ya maneno ambayo yametumiwa sana nayo na ni ufunuo kuvuviwa au nuru. neno la kwanza ambalo twalishughulikia ni ufunuo ufunuo ni neno ambalo lina maana ya mungu kunena na katika unenaji wake awasiliana na mwanadamu katika lugha ya kueleweka katika biblia kuna haya maneno hivi ndivyo anenavyo bwana pamoja na maneno mengine ambayo ni sambamba na haya yanayopatikana katika biblia zaidi ya mara bwana mungu hakutaka kuelewa hilo ambalo amenena kwenye waraka kwa webrania neno la mungu kwenye sura ya kwanza kwanzia aya ya k na yapili, ya yap yafungua kitabu hicho kwa maneno yafuatayo mungu ambaye alisema zamani na baba zetu katika manabii kwa sehemu nyingi mwisho wa siku hizi amesema na sisi katika mwana aliyemweka kuwa mrithi wa yote utakubaliana nami ndugu msikilizaji kwamba popote ambapo utawapata wawili wenye akili zao na wanahisi mamoja katika shauku lao na pia wavutiana basi ni lazima kuwepo na mawasiliano kati yao watu wenye kunia mamoja licha ya kutengwa kwa sababu ya umbali mawasiliano hayavunjwi bali wao hufurahia kuwasiliana mmoja na mwingine ni lazima kila mmoja kutaka kumjulia mwenzie hali yake hali na uti ya mwanadamu ndilo jambo lililozaa huduma ya simu na posta na sasa twaona kwamba kuna kipepesi na barua pepe marafiki kama ilivyo wazi wao huwasiliana mmoja na mwingine kijana au msichana akiwa kwenye shule ya mabweni huandikia jamaa zao kuwajulia hali na wao hufanya vivyo hivyo mume akiwa na hayupo pale nyumbani atamwandikia mkewe barua au kumpigia simu na vivyo ndivyo ambavyo mke pia aweza kutenda iwapo hata kuwepo pale nyumbani yote hayo ni kwa msingi ya mawasiliano kwa haya basi ni dhahiri kwamba mungu aliyeumba viumbe hivi ana njia ya kuwasiliana navyo hasa hii ikiwa kwa mwanadamu ambaye neno la mungu lasema kwamba aliumbwa kwa mfano na sura yake mungu naamini kwamba iwapo ufunuo hau basi mwanadamu angeendelea kusubiria mungu awasiliane naye mwandishi wa kitabu cha webraniya asema kwamba mungu zamani alisema na wanadamu kwa njia ya manabii na sasa amesema na sisi kwa huyo mwana wake ambaye ni kristo ufunua kwa manabii katika agano la kale na ufunua wa yesu kristo wote uu katika neno la mungu hili nalisema kwa kuwa hakuna njia nyingine ambayo mungu angelinena nasi isipokuwa katika njia hii biblia inayo vitabu 66 ambavyo katika kila kurasa mungu anena nasi msikilizaji wangu biblia ni kitabu ambacho chatufunulia ni yana mawazo yake mungu hali ya mwanadamu kikamilifu njia ya uokovu hukumu ya wasioamini na furaha ya waumini mafundisho yake ni matakatifu onyo zake mausia amri na shauri zake ni sharti tena haziwezi kuepukika kwa kuwa ni za lazima historia yake ni kweli na maamuzi yake hayawezi kubadilishwa hata kidogo soma biblia uwe na hekima amini neno hili uwe salama litende nawe utakuwa mtakatifu kitabu hiki kina nuru ya kukuelekeza chakula cha kukukuza na faraja ya kukupa moyo mwepesi wa furaha maneno yaliyomo kwenye kitabu hiki ni ramani na fimbo kwa msafiri ni upanga wa askari ni utu na tabia ya mkristo paradiso yarejeshwa katika kitabu hiki na milango ya kuzimu kufunuliwa wazi nam yesu kristo ndiyo somo kuu na mada kuu ya kitabu hiki wema wetu ukiwa kusudi lake na utakatifu wa mungu ukiwa lengo lake kamilifu kwa hivyo ni lazima maneno ya kitabu hiki kukaa daima katika kumbukumbu na kutawala moyo na kuongoza miguu ya muumini kisome kwa upole na usome mara kwa mara na katika hali ya maombi umepewa kitabu hiki rafiki yangu katika maisha haya na kitafunuliwa katika siku ya kiama na kukumbukwa milele basi jukumu lililoko ni kuu sana kwa kila anayeamini maneno ya kitabu hiki kama vile kwamba tunzo kuu ni kwa hao watakaoyatii na kuyatunza hayo yaliyomo humu na hukumu kwa wote ambao watadharau au kukosa kuyaamini yaliyomo je ndugu yangu unapokiona kitabu hiki wafikiria nini kukiusu ombi langu ni kwamba katika kila hali na mali mema ambayo yapo kwenye kitabu hiki kwa ajili ya kila mmoja ambaye ayatii yaliomo itakuwa sehemu yako ila jukumu kama vile wafahamu ni kwako na siyo kwa awaye yeyote yule jambo la pili ambalo nataka tuangalie sasa ni kuhusu kuvuviwa pumzi ya mungu kitabu hiki ambacho ni biblia maana hasa ya neno hili kuvuviwa ni kwamba kila neno ambalo lipo katika biblia ni lenye uwezo na mamlaka ya mungu ni neno lake kwetu na kwa ajili yetu katika kizazi chetu cha leo kwa lugha nyingine kuvuviwa kwa maandiko ni hakikishwo kwamba katika kurasa za biblia twapata ufunuo wa mungu na neno lake haya ndiyo ambayo biblia watu wawili miongoni mwa hao ambao walihusika katika kuandika biblia yani paulo na petero walipokuwa wakiandika kitabu hiki walikuwa na maneno mazuri ya kutegemewa kuhusu biblia kwenye kitabu cha timotheo wa pili sura ya tatu, aya ya 16 na 167 paulo akimwandikia timotheo amwambia hivi kila andiko lenye pumzi ya mungu kwa mafundisho na kwa kuwaonya watu makosa yao na kwa kwakuwaongoza na kwa kuadibisha katika haki ili mtu wa mungu awe kamili amekamilishwa apate kutenda kila tendo jema tazama msikilizaji neno hili lasema kwamba kila andiko lina pumzi yake mungu mungu alisema kupitia watu hawa kama vile alivyosema kwa kinywa cha paulo hilo ambalo alitaka kuwasilisha mwenyewe na wala hakuna lingine ambalo ataka kuongezea naye mtume petro anena kwa jinsi hii kwa habari ya neno hili la mungu na hao waliyoandika hili twalipata katika kitabu cha waraka wa pili wa petro sura ya kwanza aya ya 2 na hiyo ya 21 ambayo yasema hivi mkijua neno hili kwanza ya kwamba hakuna unabii katika maandiko upatao kufasiriwa kama apendavyo mtu fulani tu maana unabii haukuletwa popote kwa mapenzi ya mwanadamu bali wanadamu walinena yaliyotoka kwa mungu wakiongozwa na roho mtakatifu jambo hili mwenzangu ni lenye umuhimu wote kwa kuwa watu hawa wataweza kusema kwa lugha nyingine kwamba waliongozwa na kuelekezwa katika yote ambayo waliyandika kwa kuwa yalitoka kwake mungu mungu aliwasogeza nao manabii wakafungua vinywa vyao na kunena kwa msingi huo biblia ni neno la mungu kwa kuwa chimbuko lake ni kutoka kwa mungu na kuagizwa naye ijapokuwa wanadamu ndio wametumika kuyaandika maneno yenyewe na kama vile ni vigumu kuyatenga maneno ya mtu na yule aliyenena ndivyo ilivyo pia kwa habari za biblia huwezi kumtenga mungu na neno lake ndiposa yule mtunga wa zaburi asema kwamba mungu ameliinua neno lake kuliko jina lake watu hawa ambao walitumika katika kuyaandika maneno haya walikuwa na umuhimu wao kwa kuwa wao walikuwa chombo hicho ambacho kilitumika katika kuyaleta maandiko hayo yaliyovuviwa kwa pumzi yake mungu nabii aliponena maneno yake yalikuwa ya mungu ndiposa wapata kwamba unaposoma kwenye maandiko hayo wapata kwamba walisema kuwa neno la bwana liliwajia au bwana mungu asema hivi na kadhalika mungu kama vile nimetangulia kusema hapo awali alitumia wanadamu ili kuwasiliana na mwanadamu mungu aliwaandaa kila mmoja wao katika ujuzi wao vipaji vya neema na hata kunena nao moja kwa moja ili wanene neno hilo kama alivyotaka mwenyewe kwa kuvuviwa pumzi ya mungu roho mtakatifu kwa njia yake mwenyewe alitumia kazi za wanadamu ili katika uongozi huo wa kiungu kazi hizo au maandiko hayo yasiwe tena kazi ya wanadamu bali hayo ambayo mungu aliyanena yasiyoweza kufanyika kwa uwezo wa kibinadamu pekee na hili ndilo ambalo tumeliona tangu tulipoanza maelezo kuhusu kitabu hiki yani biblia haya ndiyo yafanya biblia kuwa kitabu cha kipekee kilicho na uwezo na mamlaka ya kiungu mungu alinena kwa hao manabii na ananena nasi sasa hivi kupitia maandiko haya sababisho la kuwepo biblia ni huo uvuvio kutoka kwa roho mtakatifu kwa kutumia watu hawo wa mungu na kisha matokeo yake ikawa ni neno lake mungu katika lugha ya wanadamu ndiposa ndugu msikilizaji unapolisoma neno hili la mungu hautachanganyikiwa au hilo ambalo mungu kuvuviwa kwa maandiko ni siri hiyo ya mungu kuwaongoza na kuwatumia hawa manabii kufanya kazi hii ya kuandika maandiko haya bila ya kupotesha hali yao ya ubinafsi na mtindo wao wa kuandika ili matokeo yawe ni haya maandiko matakatifu ambayo ni biblia hata hivyo mwenzangu kuna jambo hapa ambalo ni lazima nilifuatie kwa ufahamu bora kuhusu kuvuviwa kwa maandiko haya mfano ni huu hakuviviwa ili kusema uongo bali kile ambacho biblia yarekodi kwamba alisema uongo ndiyo ina pumzi yake mungu narudia kwa kusema kwamba ni maneno ya biblia ndiyo yanapumzi ya mungu bwana yesu katika mazungumzo yake mara nyingi alisema kwamba imeandikwa hili likiwa thibitisho kwamba wale manabii wa zamani walinena hayo ambayo mungu aliwanenea katika kitabu cha kutoka sura ya 20 aya ya aya neno la mungu lasema hivi mungu akanena maneno haya yote akasema hapa twaona kwamba ni mungu ndiye alinena na kazi yake musa ilikuwa ni kuandika yote ambayo mungu alimnenea irenias mmoja wa hao waliowarithi mitume alisema kwamba maandiko ni kamilifu kwa jinsi yalivyonenwa kwa neno la mungu kwa roho mtakatifu huyu irenias aliishi katika karne ya pili kisha kuna agostin ambaye aliishi katika karna ya ao naye alisema haya kuhusu maandiko na tujitoe na kuinamia mamlaka ya maandiko matakatifu ambayo hayawezi kukosea wala hamna kosa ndani yake na hayawezi kudanganya mwenzangu katika kurasa za biblia mungu anena nasi katika mioyo yetu na katika maisha yetu jambo la pili ambalo nataka tuligeukie sasa ni kuhusu kuangaziwa au kutiwa nuru kwa haya maandiko hali hii ya kutiwa nuru ina maana kwamba kwa kuwa unacho kitabu ambacho ni maneno ya mungu katika lugha ya wanadamu hauna njia ya kukielewa ila kwa kufundishwa na huyo aliyewasogeza wanadamu wale kuandika maandiko haya yani roho mtakatifu ni kweli kwamba twaweza kupata kanuni na yale yanayoambatana nayo ila ni lazima iwapo twahitaji ufunuo na ufahamu wa kweli ya roho wa mungu ni lazima roho mtakatifu kutufunulia na kutuangazia au kutia nuru nia zetu hili ndilo ambalo paulo aliwaandikia wale wakorintho kama vile twapata kwenye kitabu cha wakorintho wa, wa Kwanza, sura ya pili aya ya 7 ambayo yasema hivi bali twanena hekima ya mungu katika siri ile hekima iliyofichwa ambayo mungu aliyazimu tangu milele kwa utukufu wetu ambao wenye kuitawala dunia hii hawaijui hata mmoja maana kama wangelijua wasingalimsulubisha bwana wa utukufu lakini kama ilivyoandikwa mambo ambayo jicho halikuyaona wala sikio halikuyasikia wala haikuingia katika moyo wa mwanadamu mambo ambayo mungu aliwaandalia wampendao wewe pamoja nami twajua yote ambayo twayajua kwa njia hiyo ya kusikia na kuona au kwa kufikiri lakini mtume paulo asema kwamba kuna mambo mengine ambayo jicho halijayaona wala kuingia katika sikio na mengine ambayo hawezi kuingia katika moyo wa mwanadamu basi itawezekana vipi kuyapata mambo hayo jibu msikilizaji wangu ni hilo ambalo lipo katika aya ya kumi ambayo yasema hivi lakini mungu ametufunulia sisi kwa roho maana roho huchunguza yote hata mafumbo ya mungu aya ya mara nyingi watu hutumia katika mazishi wazo likiwa kwamba huyo aliyekufa hakujua mengi hapa ulimwenguni lakini sasa atajua mambo ambayo hangi aliweza kujua alipokuwa hapa duniani nam kuna kweli katika hili jambo ila hilo si ndilo ambalo aya hii yazingatia fahamu kwamba mbele ya kufikia hapo kwenye kaburi ili uzikwe kuna mengi ambayo huwezi kuyatambua kwa njia ya kawaida maana ni lazima kufunuliwa hayo na roho huyo wa mungu ni lazima roho mtakatifu awe mwalimu wetu hili ndugu yangu lanikumbusha matukio yaliyoko kwenye kitabu cha injili ya mathayo sura ya16 ambapo bwana yesu alitaka kujua watu wasema nini kumuhusu yeye nitasoma sehemu hiyo kutoka kwenye aya ya 1 hadi hiyo ya ksab nalo neno lasema hivi basi yesu akaenda pande za kaisaria filipi akawauliza wanafunzi wake akasema watu hunena mwana wa adamu kuwa ni nani wakasema wengine hunena uu yohana mbatizaji wengine eliya wengine yeremiya au mmojawapo wa manabii akawambia nanyi mwaninena mimi kuwa ni nani simoni petro akajibu akasema wewe ndiwe kristo mwana wa mungu aliye hai yesu akajibu akamwambia heri wewe simoni bariona kwa kuwa mwili nadamu havikukufunulia hili bali baba yangu aliye mbinguni kama vile twasoma maandiko hayo ni wazi kwamba mungu ndiye alimfunulia simoni kweli hiyo hipitisho kwamba kuna hayo ambayo haiwezekani kuyajua kwa akili zetu na nia zetu bali kwa ufunuo huo wa roho mtakatifu hili ndilo ambalo bwana yesu alinena tunaposoma kwenye kitabu cha injili ya yohana sura ya1:a27 aya ya 27, ambayo yasema hivi lakini huyo msaidizi huyo roho mtakatifu ambaye baba atampeleka kwa jina langu atawafundisha yote na kuwakumbusha yote niliyowaambia kisha tukigeukia sura yak6 aya ya kaa neno la mungu lasema hivi kwa habari za roho wa mungu na uhusiano wake na sisi kama watoto wa mungu hiyo ni kwenye kitabu hiki cha injili ya yohana nalo neno lasema hivi lakini yeye atakapokuja huyo roho wa kweli atawaongoza awatiye kwenye kweli yote kwa maana hatanena kwa shauri lake mwenyewe lakini yote atakayoyasikia atayanena na mambo yajayo habari yake maandiko hayo msikilizaji miongoni mwa maandiko mengine yaonyesha wazi kwamba twamhitaji roho wa mungu kutufunulia mambo ya mungu na pia kutufundisha kama vile tumelisoma neno la mungu sasa hivi ni kwa jinsi hiyo tu ndivyo tutapata kuelewa hayo ambayo yatupasa siku hiyo ambayo bwana yesu alifufuka neno la mungu kwenye kitabu cha luka mtakatifu sura hiyo ya surayo a2 anz13 nasema kwamba alitembea kwenye barabara ile ya kuelekea kijiji kimoja jina lake emau aliungana na watu wawili ambao walikuwa akitembea kuelekea kijiji hicho ikawa katika kuzungumza na kuulizana kwao yesu mwenyewe alikaribia akaandamana nao akawaambia ni maneno gani haya mnayosemezana hivi mnapotembea na mnahuzuni akajibu mmoja wao jina lake kiliopa akamwambia je wewe peke yako umgeni katika yerusalemu hata au ya humo siku hizi akawauliza mambo gani wakamwambia mambo ya yesu wa nazareti aliyekuwa mtu nabii mwenye uwezo katika kutenda na kunena mbele za mungu na watu wote tena jinsi wakuu wa makuhani na wakubwa wetu walivyomtia katika hukumu ya kufa wakamsulubisha kama vile wafahamu ndugu msikilizaji hili ni jambo ambalo tayari kristo alikuwa amenena habari zake pamoja na unabii ambao ulikuwepo miaka nyingi kabla ya kuja kwake na baada ya kumwambia mambo hayo wanafunzi hao walielezea lile ambalo lilikuwa tumaini lao kwa maneno yafuatayo nasi tulikuwa tukitumaini ya kuwa yeye ndiye atakayewakomboa israeli zaidi ya hayo leo ni siku ya tatu yalipotendeka mambo hayo nao waliendelea kumwambia yesu mambo hayo zaidi hata jinsi wanawake waliokuwa miongoni mwao walivyoripoti kuhusu kutokuwepo kwa mwili wake katika kaburi tumaini lao lilikuwa limepotea na kuingia giza kisha bwana yesu akawajibu na kuambia hivi enyi msiyofahamu wenye mioyo mizito ya kuamini yote yaliyosemwa na manabii je haikumpasa kristo kupata mateso haya na kuingia katika utukufu wake akaanza kutoka kwa musa na manabii wote akiwaelezea katika maandiko yote mambo yaliyomuhusu yeye mwenyewe msikilizaji naamini kwamba ungelipenda kuwepo kati yao siku hiyo yesu mwenyewe akiwaelezea hao wanafunzi mambo yanayomuhusu kutoka kwa musa na manabii wote na baada ya yeye kujifunua kwao katika chakula cha jioni walisema hivi je mioyo yetu haikuwaka ndani yetu aliposema nasi njiani na kutufunulia maandiko kwa kweli msikilizaji kitabu hiki ambacho twasoma habari zake ni cha kipekee na zaidi ni kitabu chake mungu na kama vile ilivyo kitabu hiki kina pumzi yake mungu na pia kimefungwa kwa yeyote yule hadi hapo ambapo roho mtakatifu wa mungu atakapofungua moyo wake na kuyafanya maandiko haya kuwa dhahiri na yenye uhai mbele zake yesu aliporudi yerusalemu neno la mungu latuambia hivi kwenye aya ya4 katika sura ya 27 ya kitabu cha luka mtakatifu kisha akawaambia haya ndiyo maneno yangu niliyowaambia nilipokuwa ni kali pamoja nanyi ya kwamba ni lazima yatimizwe yote niliyoandikiwa katika torati ya musa na katika manabii na zaburi ndipo akawafunulia akili zao wapate kuelewa na maandiko kwa hivyo rafiki msikilizaji iwapo hutafunuliwa akili zako hakuna lolote ambalo waweza kulipokea kutoka kwenye neno hili ni kwa sababu hii ndiyo yatulazimu kukaribia kitabu hiki kwa unyenyekevu wa moyo na niya bila ya kujali jinsi tulivyo wenye hekima au kisomo tukirudi pale kwenye kitabu cha wakorintho wa wakorinho wa paulo aendelea kusema hivi kwenye aya ya 13 na 1 kwenye sura hiyo ya pili hebu sikia nayo twayanena si kwa maneno yanayofundishwa kwa hekima ya kibinadamu bali yanayofundishwa na roho tukiyafasiri mambo ya rohoni kwa maneno ya rohoni basi mwanadamu wa tabia ya asili hayapokei mambo ya roho wa mungu kwa kuwa kwake huyo ni upuzi wala hawezi kuyafahamu kwa kuwa yatambulikana kwa jinsi ya rohoni ndugu yangu najua kwamba katika kila hali umefahamu kwa nini watu hasa wasiowaumini hawawezi kuyatambua hayo yaliyomo katika neno hili la mungu yani biblia iwapo ungelipenda kuyajua hayo ambayo ni ya mungu ni lazima roho wa mungu tu afunue akili zako na moyo wako ili umwone na kumpokea yesu na kumtumaini awe mwokozi wako vivyo hivyo jambo hili ni kwa sote ambao tu waumini maana twamhitaji roho wa mungu atusaidie kuishi katika ushindi katika hali ya kumtukuza kristo kwa kufahamu maandiko jinsi yanavyotunenea na pia maandiko yale kuwa dhahiri na hai katika maisha yetu na mbele zetu nawe unaponena naye mungu au kumwomba roho mtakatifu atakufunulia katika jina la yesu kristo yote ambayo yamo katika neno lake mungu kwa kuwa hiyo ni ahadi yake kristo kwetu watoto wake na kwa hayo basi ni wakati wetu mwingine ambao tunataka kumwomba mungu atusaidie katika yote kama watoto wake hasa kwa habari ya kulisoma neno nuombe mungu na tuombe, mungu tena baba wa bwana wetu yesu kristo nalibariki jina lako siku hii njema ambayo umeifanya kwa ajili yetu tumejifunza mambo makuu ambayo katika nafsi zetu wenyewe hatuwezi kukamilisha lolote lile tusamehe kwa kusoma neno lako bila ya kufahamu kwamba twamhitaji roho wako ili afunue akili zetu kusudi tuyaelewe hayo ambayo watunenea katika maisha yetu bwana twataka kukupendeza nawe umetufunulia hayo ambayo twafaa kuyatenda ili tuishi katika hali hiyo mkumbuke ndugu yangu msikilizaji katika haya ambayo ameyasikia mkumbushe na kumweka katika kweli hii ya kuwa bwana pasipo roho wako hatuwezi lolote lile maishani najua kwamba utalitenda hili ambalo nimekuomba kwa kuwa limo katika mapenzi yako tena nimeliomba katika jina la yesu kristo aliye bwana na mwokozi wetu Amen mungu akubariki sana ndugu mpendwa unapofanya kila uwezalo kutii hayo ambayo umeyafahamu leo hii neno la mungu linasema kwamba watu wa mungu waangamia kwa kukosa maarifa hilo lisiwe kwako maana umefahamu kweli hii ya maandiko soma neno hili litende nawe utaziona baraka za mungu na pia neno hili litakuwa hai mbele zako kwa utukufu wa mungu maana roho wa mungu ambaye alivuvia neno hili atalifanya hai mbele zako neema yake bwana yesu kristo iwe na roho yako hadi tutakapokutana tena kwenye kipindi kijacho ni mimi mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea Kia hapo msikilizaji wangu najua kwamba baraka umezipokea na iwapo una swali au pendekezo uitume kwa anwani ifuatayo radio sanduku la posta ni2 nairobi kisha uandike uandikenamb ambayo ni kenya nitarudia tena radio sanduku la posta lapostni 5nairobi kisha uandike d namba ambayo ni55 kenya hebu tukutane tena kwenye kipindi kijacho kwa mibaraka zaidi ni mimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo ni kikwaga kwa heri na neno litaendelea