neno nidaya tena momdazo kwa njia ya mongoso wa ilinena je kujambo hiki ni kipindi cha neno na anayekukaribisha ni mimi hapa pamela ong'uodo hebu kwanza tubarikiwe na wimbo ufuatao kisha mchungaji jeffrey wa njala munyalo atatuletea neno ambapo leo ni mafunzo jinsi ya kuisoma biblia langu ni kwamba umzima katika hali zote nami na pia nikikutakia heri zake mungu maishani mwako leo hii tena twakutana ili kwa pamoja tuendelee kupata maelezo ambayo yahusu biblia kama vile wafahamu kitabu hiki kulingana na ushahidi wa mambo yaliyomo ya liyomo, yani historia maarifa ya mambo ya kale jiografia na mengineyo yamethibitisha kwamba kitabu hiki ni cha kipekee na kulingana na jinsi biblia inavyonena habari zake kuwa ni neno la mungu kwa mwanadamu ni jukumu lako kuchukua muda wako na kuchunguza haya ambayo yamo katika maandiko haya mtu mwenye busara hawezi kuhukumu kwanza bila ya kuchunguza hilo ambalo kuna tashwishi kulihusu mojawapo ya mambo ambayo tuliona kwenye kipindi kilichopita ni kwamba iwapo jambo litadhibitika kuwa latoka kwa mungu hasa kupitia hao manabii ni lazima liwe katika hali ya usawa na kikamilifu kweli kweli hii ni kusema kwamba kwa kuwa mungu aweza kuyaona yote toka mwanzo hadi mwisho ni lazima hao aliyowachagua kuwa nabii wake kunena kwa usawa na uhakika kama vile wanahistoria huandika mambo yaliyopita kwa usahihi wote kwa hivyo iwapo kutakuwepo na utabiri huo utabiri utadhibitika kwa kutimizwa kwake kikamilifu bila ya dosari yoyote jambo ambalo latuhakikishia kwamba unabii huo hau na uwezo wa kibinadamu bali kwa uwezo wake mwenyezi mungu kumbuka kwamba kuna wakati mmoja au mwingine ambapo manabii wa uongo waweza kutabiri kwa usawa ila si wakati wote ili biblia ndugu msikilizaji iwe ni neno lake mungu ni lazima kuwepo na unabii uliotabiriwa na sasa umetimia au utatimia jambo lingine ni kwamba unabii huo ni lazima kuwa wazi na sio mafumbo ambayo yatuacha huku tumechanganyikiwa nami kwa ujasiri wote napenda kukufahamisha ya kuwa katika biblia utapata kwamba hakuna lolote la kukuchanganyisha bali kukusogeza kwenye kweli hii ya neno lake mungu unabii ambao upo kwenye kitabu hiki yajumuisha kutaja sehemu kamili ambayo jambo hilo litatukia na hata majina ya wahusika pia yatajwa pia katika utabiri huo kuna habari za mataifa falme na kadhalika msikilizaji je unabii ambao upo kwenye biblia umetimia au la hilo ndilo jambo ambalo nataka tuzingatie tukiona mifano iliyopo ya unabii na jinsi ilivyotimia kwa wakati wake na tunapotazama hayo pamoja na mengineyo ambayo yathibitisha kwamba unabii huo umetimia tutafahamu kwamba kitabu iki siyo cha kipekee tu bali ni neno lake mungu kwako mwanadamu niruhusu nikimbie mbele kidogo nikwambie hivi ya kwamba iwapo kuna jambo linalodhibitisha kuwa biblia ni neno lake mungu hasa kwa mwanadamu ni thibitisho la unabii uliyotimia jambo ambalo pia linatufahamisha kwamba waandishi wa maandiko haya walivuviwa na roho wa mungu ili wayaandike haya mambo kama vile yalivyo unabii ambao umetimia ndugu msikilizaji ni thibitisho na ushahidi kwamba biblia ni neno la mungu najua kwamba hilo ni jambo ambalo narudia kwa kusema kusudi upate kufahamu kuwa unabii ni mojawapo ya mambo ambayo ni lazima kuwa jaribio kwa lolote lile ambalo natajwa kuwa ni unabii hasa iwapo una ushahidi kwamba nabii ambazo zilitolewa hapo awali zimekwisha kutimia na katika kurasa za biblia kuna nyingi ya hizo unabii ambazo tayari zimetimia nazo kama vile arabuni ni hakikishwo kwamba lolote ambalo halijatimia ni lazima litatimia kwa wakati wake roba ya maandiko yaliomo kwenye biblia ni unabii uliotabiriwa kuhusu hayo yatakayotukia katika siku za usoni na zaidi ya jinsi watu wanavyodhania nyingi ya unabii hizo tayari zimekwisha kutimia tukigeukia sehemu yoyote ya unabii twapata kwamba kuna ubashiri ambao ulitimia katika siku za huyo nabii aliyetabiri mfano ni wakati ambapo nabii mikaya alimwambia mfalme ahabu kwamba iwapo atakwenda katika vita atashindwa na kuuawa pia ila wale manabii wa uongo ambao walikuwa pamoja naye walimwambia kwamba atapata ushindi dhidi ya adui zake kwa kuwa hakupenda lile ambalo nabii huyu mikaya alimwambia aliagiza afungiwe gerezani na kupewa maji na mkate hadi atakaporudi tena kwa amani na kwa ushindi mikaya alimwambia neno la mwisho kwamba iwapo atarudi basi mungu hakuwa amenena naye ukweli wa mambo ni kwamba mungu alikuwa amenena na nabii mikaya kwa kuwa ahabu mfalme wa israeli hakurudi tena aliuliwa katika vita na jeshi lake kushindwa mfalme huyu alikuwa amejifanyia mavazi ya askari wa kawaida na wala hakuvaa kama vile wafalme huvaa wakienda vitani lengo lilikuwa asitambulike katika mavazi yake asije akafuatwa na kuuawa lakini neno la mungu lasema kwamba askari mmoja wa adui zake alivuta upinde wake kwa kubahatisha akampiga mfalme wa israeli mahali pa kuungana mavazi yake ya chuma yaani ni kama mshale huo ulikuwa na jina la ahabu na askari huyo bila ya kuwa na lengo lolote alivuta na ukamfikia yeye ambaye ilihitajika kumfikia kwa nini ilitendeka hivyo ilitendeka hivyo kwa kuwa mungu alikuwa amenena kwa kinywa cha nabii wake mikaya haya waweza kuyasoma kikamilifu kwenye kitabu cha wafalme wa kwanza sura ya2 kuna wakati ambapo twasoma kuhusu nabii isaya naye alitabiri na kusema kwamba jeshi la waashuri hawatavuta upinde wao dhidi ya mji wa yerusalemu haya ni yale ambayo yapo kwenye kitabu cha wafalme wa pili sura ya19 aya ya3 kwa kweli haya ni maneno ya kushangaza sana unabii wa mikaya ulitimia kwa sababu mtu alivuta upinde wake kwa kubahatisha je wafikiri habari gani kuhusu jeshi la watu zaidi ya laki b si kuna mmoja ambaye aweza kujaribu kuvuta upinde wake na kutupa mshale kwenye ukuta wa yerusalemu lakini hakuna askari hata mmoja ambaye alidhubutu kurusha mshale wake juu ya ukuta uo wa yerusalemu maana kama ingelifanyika hivyo mara moja ingelikuwa wazi kuwa isaya hakuwa nabii wake mungu lakini utimilifu wa unabii huo ulionyesha wazi kwamba yeye ni nabii wa mungu nitarudia baadaye kunenda kuhusu utabiri zaidi wa nabii isaya na jinsi ulivyofanyika na mengi ambayo yalitimia kwa sasa nataka tugeukie hili ambalo najua kwamba nazidi kukupa ufahamu kuwa biblia ni neno lake mungu nalo lahusu wazo ambalo lipo katika maandiko sana kwamba bwana mungu atawala katika falme zote za ulimwengu kwa hivyo ni mungu pekee ndiye ajua mambo ya usoni kuhusu yote na hutumia njia yake kutimiza kusudi lake siyo jambo la kutushangaza au kutubabaisha kwamba mungu afahamu watu na mataifa bila ya kukosea hata kidogo je ndugu yangu waweza kumpata mmoja anayeweza kutabiri na kunena huyo atakayekuwa kiongozi wa nchi yako miaka sas na siyo hiyo tu bali unene kuhusu amri atakazotoa katika utawala wake kwa kweli hili ni jambo ambalo mungu pekee ndiye iwaweza kulitenda nalo na hili ni kwambialo ndilo ambalo mungu alinena kwa habari ya koreshi mfalme wa uajemi nabii isaya alipotabiri na kuandika habari kumhusu huyu mfalme kati ya mwaka wa 7 na huo mwaka wa98 kabla ya kuzaliwa kwake kristo utawala wa babeli hukuwepo kama vile twafahamu sasa hivi bali ulikuwa tu ndiyo umeanza nabii huyu alitabiri kwamba kuna wakati ambapo mfalme wa babeli atausuru mji wa yerusalemu na kuwachukua wenyeji wake mateka miaka 1 mia baadaye unabii huo ulitimia katika sehemu tatu na kukamilika kikamilifu kwenye mwaka wa6 nabi isaya hakutabiri tu kuhusu kuinuka kwa babeli kama utawala wenye nguvu na kwamba utauteka mji wa yerusalemu bali alitabiri kwamba wajemi wataangusha utawala huo wa babeli kumbuka kwamba wakati ambapo haya yote yalikuwa yakitabiriwa uajemi haukuwa umeanza wala kuinuka kulingana na unabii wa isaya utawala wa uajemi utainuka na kutawala ulimwengu jambo ambalo lilitendeka na mara uajemi utakapokuwa na nguvu juu ya mataifa yote mfalme wa uajemi atawaruhusu hao mateka wa kiyahudi kurudi nyumbani kwao yani yerusalemu au israeli haya yote ndugu msikilizaji yalitendeka kwa utimilifu wake isaya ambaye alinena kwa niaba ya mungu alitaja hata jina la mfalme atakayetenda haya yote haya ndiyo toyapata katika kitabu hicho kwenye sura ya44 aya ya 24 hadi 28 ambayo yasema hivi bwana mkombozi wako yeye aliyekumba tumboni asema hivi mimi ni bwana nifanyaye vitu vyote nizitandaye mbingu peke yangu nienezaye nchi ni nani aliye pamoja nami na nizitanguaye ishara za waongo na kuwaua waganga wazimu niwarudishaye nyuma wenye hekima na kuyageuza maarifa yao kuwa ujinga nilithibitishaye neno la mtumishi wangu na kuyafikiliza mashauri ya wajumbe wangu niuambiaye yerusalemu utakaliwa na watu nayo na miji ya yuda itajengwa nami nitapainua mahali pake palipobomoka nivyambiaye vilindi kauka nami nitaikausha mito yako nimwambiaye koreshi mchungaji wangu naye atatenda mapenzi yangu hata ataunena yerusalemu utajengwa na hilo hekalu msingi wako utawekwa katika maandiko haya ambayo yalikuwa unabii wa isaya twaona kwamba koreshi atajwa kuwa mtu atakaye waruhusu wayahudi kurudi yerusalemu na pia atajenga yerusalemu upya na kuagiza misingi ya hekalu la mungu kuwekwa yote haya nabii isaya aliyatabiri zaidi ya miaka 1 mia kabla ya mfalme huyo kuzaliwa pamoja na hili linapenda ufahamu kwamba wakati ambapo isaya aliyanena haya hekalu ya mungu ilikuwapo ila iliharibiwa hapo nebukadrezar alipoichoma moto katika siku za nabii yeremia kwenye sura ya45 aya hiyo ya 45, kwanza hadi tatu isaya aendelea kusema hivi a habari za oreshi mfalme wa uajemi haya ndiyo bwana amwambia koreshi masihi wake ambaye nimemshika mkono wake wa kuume ili kutiisha mataifa mbele yake nami na nitalegeza viuno vya wafalme ili kufungua milango mbele yake hata malango hayatafungwa nitakwenda mbele yako na kupasawazisha mahali palipoparuza nitavunja vipande vipande milango ya shaba na kukatakata mapingo ya chuma nami na nitakupa hazina za gizani na mali zilizofichwa za mahali pasiri upate kujua ya kuwa mimi ni bwana ni kuitaye kwa jina lako nam mungu wa israeli kwa mujibu wa haya maandiko ambayo tumeyasoma rafiki msikilizaji ningelipenda ufahamu kuwa historia ya kawaida yaafikiana na yaliomo kwenye biblia kwamba mwanzilishi wa utawala wa wajemi ni koreshi huyu alitawala kutoka kwenye mwaka wa559 hadi makawa53 kabla ya kuzaliwa kristo wanahistoria wasema kwamba amri hiyo ya kuwaruhusu wayahudi kurudi yerusalemu aliitoa katika mwaka wa 538 punde baada ya kuangushwa kwa utawala wa babeli kumbuka hili yakuwa nabi isaya alinena yote haya kati ya mwaka wa 7680 hesabu kidogo yatufahamisha kwamba isaya alimtaja koreshi na amri kuhusu wayahudi pamoja na kuwekwa msingi kwa hekalu miaka 1 mia kabla hajazaliwa na miaka 50 mbele yake kuinuka na kuwa mfalme wa uajemi ezra andika utimilifu wa unabihu katika kitabu chake kwenye sura ya za aya ya kwanza, akisema hivi ikawa katika mwaka wa kwanza wa koreshi mfalme wa uajemi ili kwamba neno la bwana alilolisema kwa kinywa cha yeremia lipate kutimizwa bwana akamwamusha roho yake koreshi mfalme wa uajemi hata akapiga mbiu katika ufalme wake wote akiandika pia Hakisema. kwa hili msikilizaji tuaona kwamba mungu alimtaja jina la mfalme huyo koreshi karne 1 kabla yake kuzaliwa je kwa nini mungu kunena kwa jinsi hii kwanza kabisa ni kwamba kwenye kitabu cha isaya sura ya44 ajitenga na kujitofautisha na hawa manabii wa uongo ambao hekima yao huirudisha nyuma na kutangua ishara zao za uongo ni hekima ya mungu tu ndiyo hudumu milele nalo jambo la pili ni kwamba mungu ataka tumake kwa jinsi alivyomkuna mwenye kutenda mambo ya ajabu asema kwamba alimchagua koreshi kabla hajamjua kuwa ndiye mumba wake kusudi siye wa kizazi hiki tupate kufahamu jinsi mungu alivyo mwenyezi na mwenye mamlaka katika kila sehemu ya maisha ya mwanadamu hapa tuona kwamba ubashiri ulikuwa tu sawa na jinsi historia ilivyotokea kuwa kwa sababu ni mungu ndiye alikuwa amenena kwa kinywa cha mtumishi wake je waweza kusema kwamba haya siyo matendo ya mungu na utakuwa na thibitisho lipi au msimamo upi ambao waonyesha kwamba haya siyo matendo yake mungu kwa hakika ni matendo ya ajabu ya mungu na pia thibitisho kwamba katika biblia twapata hilo ambalo mungu amenena na watu wake yani neno hakika la mungu kuna mifano miwili ambayo nataka kukupa kwanza ni kwa habari ya mji uitwao tiro ezekieli ambaye ni nabii wake mungu alitabiri kwamba mungu atamwinua nebukadrezar mfalme wa babeli atakayeuteka mji huo na kuharibu vyote na wote waliomo mle haya ndiyo twayapata katika sura ya26 ya kitabu cha ezekieli kwanziya aya ya ta hadi6 ambayo yasema hivi basi bwana mungu asema hivi tazama mimi ni juu yako e tiro nami nitaleta mataifa mengi kupigana nawe na kama bahari iinuwavyo mawimbi yake nao wataziharibu kutaza tiro na kuibomoa minara yake tena nitakuangua hata mavumbi yake yamtoke na kumfanya kuwa jabali tupo naye atakuwa mahali pa kutandazia nyavu za wavuvi kati ya bahari maana mimi nimenena neno hili asema bwana mungu naye atakuwa mateka ya mataifa na binti zake walio katika mashamba watauawa kwa upanga nao watajua ya kuwa mimi ndimi bwana unabihuu ndugu msikilizaji ambao tumeusoma warudiwa tena kwenye aya ya kumi na mbili hadi kuminane jambo linaloonyesha uhakika wa lile ambalo litaupata mji huu uitao tiro neno la mungu kwenye sehemu hiyo lasema hivi nao wataufanya utajiri wako kuwa mateka na bidhaa yako kuwa mawindo nao watazibomoa kuta zako na kuziharibu nyumba zako zipendezazo nao wataweka mawe yako na miti yako na mavumbi yako kati ya maji nami nitaikomesha sauti ya nyimbo zako wala sauti ya vinubi vyako haitasikiwa tena nami nitakufanya kuwa jabali tupu utakuwa mahali pa kutandazia nyavu za wavuvi hutajengwa tena maana mimi bwana nimenena neno hili asema bwana mungu kulingana na haya ambayo tumeyasoma kuna mambo kadha wa kadha ambayo nataka tuyatazame kwa uangalifu ambayo neno la mungu lnasema kwamba litaupata mji huu wa tiro kwanza ni kuharibiwa kwake pili uharibifu huo utafanywa na mataifa mengi tatu mji huo utakuwa kama jabali tupu na tano wavuvi watatandazia nyavu zao juu yake kisha la mwisho ni kwamba tiro itatupwa kwenye maji na haitajengwa tena yote haya ambayo yalitoka kwenye kinywa cha mtumishi wake mungu jina lake ezekieli yalitimizwa na wafalme wawili huyo ni nebukadreza na aleksanda mkuu mfalme wa wayunani kuelewa matukio haya napenda ufahamu kuwa mji huo wa tiro ulikuwa kwenye mwambao wa pwani na pia kwenye kisiwa mji huo wa mwambao ulihusuriwa na mfalme nebukadreza kwa miaka kuminatatu na mwisho ukaanguka kwenye mikono yake ila watu wengi walikimbilia mji huo uliokuwa kisiwani kwa kutumia merekebu zao kwa umbali wa maili moja unusu hivi walifanya ule mji wa kisiwani kuwa wenye ngome zenye nguvu nebukadreza kwa uchovu wa vita hakushughulika kuutoa mji huo wa kisiwani kwa zaidi ya miaka b hivi mji wa tiro kisiwani uliendelea kunawiri na kufanikiwa huku ule mwambao wa pwani ukiwa magofu ilionekana kana kwamba unabii aliyotabiri mtumishi wa mungu ezekieli hautatimia kikamilifu kwa kuwa tiro haikuwa imetupwa katika maji na wala mataifa mengi na wala mataifa mengi hayakuwa yamekuja juu yake lakini kwa kuwa bwana mungu alikuwa amenena aliinuka mmoja jina lake aleksanda mkuu ambaye baada ya kuwashinda waajemi aliendelea na vita vyake kwenye pwani hiyo ya palestina hadi kuufikia mji huo wa tiro kisiwani kwenye mwaka wa 133. hange ilidhubutu kuendelea mbele huku mji huo wenye ngome wa tiro ukiwa nyuma yake kwa hivyo aliamua kuuteka mji huo ili aingie katika mji huo na kuuteka historia yatwambia kwamba alitumia magofu ya huo mji wa kale kujenga daraja hadi kufikia mji ule wa kisiwani sawa na neno lake mungu kwa kinywa cha mtumishi wake ezekieli baada ya miaka mitatu ya kuhusuru mji huo aliuteka na kuharibu kabisa kulingana na neno la mungu leo hii mji huo haupo na mahali ambapo ulikuwapo sasa hivi wavuvi watandaza nyavu zao mji huo ulikuwa katika nchi ambayo twaifahamu sasa kama lebanoni katika ramani zetu kuna mji ambao waitwa tiro ila siyo kwenye sehemu ambapo tiro ya zamani ilikwepo je ni nani ambaye angelijua kwamba mji kama tiro ambao ulikuwa na watu wengi na kufanikiwa sana ungeliangamia kwa njia hiyo usiwepo tena hakuna mwingine ndugu msikilizaji ila ni mungu peke yake kwa hivyo tuona kwamba kwa hakika unabii ambao umetimia wathibitisha sio tu upekee wa biblia bali zaidi sana ni kwamba biblia ni neno lake mungu nitaomba baba mfalme katika jina la yesu kristo wewe ndiwe mungu na wala hakuna mungu kama wewe hatuna la kusema ila kushangaa ukuna uwezo wako wewe ni mwenyezi na mungu juu ya vyote na wastahili imani yetu na ibada yetu naomba kwamba kutokana na haya ambayo tumejifunza sasa hivi bwana utusaidie na utuwezeshe tukutegemea katika maisha yetu siku zote maana wewe ni mwaminifu kwa neno lako asante kwa ajili ya ndugu yangu msikilizaji jinsi umemwezesha kuyasikia haya ambayo yahusu neno lako najua kwamba kwa njia yako mwenyewe utamwezesha na kumpa ufahamu ya kuwa maandiko haya ni ya kutegemewa na kuaminiwa kwa kuwa mungu ni wewe ndiwe umenena na watu wako kwayo mfungue macho yake apate kuona mfungue moyo wake apate kuamini ili awe miongoni mwa hao wanaoenenda katika nuru ya kweli ya neno lako haya nimeyaomba katika jina la yesu kristo aliye bwana na mwokozi wetu men kwa kweli hakuna lingine ambalo naweza kusema zaidi kwa kuwa ushahidi wa unabi ni mkuu sana kutufahamisha kwamba hao walioandika maneno yaliyoko kwenye biblia walivuviwa na pumzi ya mungu kuyaandika haya ndiposa tuona kwamba mungu aliyethibitisha maneno ya watumishi wake na kuyafikiliza mashauri ya wajumbe wake amini unabua kitabu hiki nawe utafanikiwa milele kwa hivyo basi usikose kuungana nami kwenye kipindi kijacho maana kuna mifano miwili ya unabii uliyotimia ambayo nataka ujue ili ufahamu kuwa biblia ni neno la mungu na hadi wakati huo neema na fadhili zake mwenyezi mungu ziwe pamoja nawe mimi ni mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea Ya hapo msikilizaji wangu najua kwamba baraka umezipokea na iwapo una swali au pendekezo uitume kwa anwani ifuatayo sanduku la posta ni2 nairobi kisha uandike uandikenamb ambayo ni kenya nitarudia tena sanduku la lapost ni 4nairobi kisha uandike namb ambayo ni55 kenya hebu tukutane tena kwenye kipindi kijacho kwa mibaraka zaidi ni mimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo ni kikwaga kwa heri na neno litaendelea