Thank <laughs> you. cha neno na anayekukaribisha ni mimi hapa pamela umwodo karibu sana kwenye mhula mwingine wa kipindi cha neno ambapo leo ni mafunzo jinsi ya kuisoma biblia shkuru mungu ambaye ametupa wasaa huu wa kuendelea kuyafahamu hayo ambayo yahusu biblia na pia kujua jinsi ya kulisoma neno hili ambalo ni la kipekee yani neno la mungu kwenye kipindi kilichopita kwa pamoja tuliona na kutazama jinsi ambavyo biblia ni kitabu cha kipekee ambacho kutokana na hali yake ni vyema wewe ambaye watafuta kweli kukijaribu na jawabu langu kwako ni hili ya kuwa baada ya kufanya uchunguzi wako wa kila namna utajua kwamba hukukosea hata kidogo Kutafuta kweli kwenye kitabu hiki leo hii twendelea kuona jinsi ambavyo kwa hakika kitabu hiki ni cha kipekee ambacho huwezi kukilinganisha na vitabu vinginevyo vya imani yoyote ile mambo ambayo tutayazingatia ni kuhusu maneno ya unabii ambao ulitabiriwa na sasa umetimia au wasubiria kutimia kisha tutaona ushahidi kutokana na maarifa ya mambo ya kale au akioloji katika lugha hiyo ya kimombo pamoja na hili nitagusia habari za historia iwapo kuna hilo ambalo lafanya biblia kuwa kitabu cha kutegemewa katika madai yake kuwa ni neno la mungu historia ni mojawapo ushahidi huu yani historia ambayo inatangulia nayo ni lazima kufanyiwa ukaguzi na uchunguzi kama historia nyingineyo hii nikiwa na maana ya maandishi yoyote yale ambayo yatajwa kuwa historia kuna mambo matatu ambayo yahusu ukaguzi wa kitabu chochote kinachokuwa na dai hilo la kuwa ni historia nayo yahusu habari zilizomo kwenye maandishi yale na wakati ambapo ziliandikwa kisha kuna hua ushahidi wa ndani kutoka kwenye kitabu hicho na ushahidi wa nje yani huo ambao hauhusiki na maandishi yale ila yashuhudia kuhusu hayo yaliomo kwenye maandishi yale jaribio la kwanza ambalo ni ushuda uliomo katika maandiko yajumuisha jinsi ambavyo maandiko hayo yaliwafikia hao wasomao iansh ya maandishi hapo mwanzo je maandiko yale yangeweza kutegemewa wasomi wengi ambao wamesoma maandishi ya kale ya biblia baada ya kusoma maandishi yale ambayo ni zaidi ya laki m0 wameafikiana wa ya kuwa maandiko yale yanena mamoja hakuna kitabu chochote katika historia ambacho mwanza wake ni wazi tena wa kueleweka kabisa isipokuwa biblia na kwa hili ewe ndugu mkristo waweza kushika biblia kwenye mkono wako na kusema bila woga ya kuwa ni neno la mungu ambalo limekufikia toka kizazi hata kingine pamoja na hili ni kwamba kuna hao waliokuwa mashahidi wa matukio yaliyotendeka hawa ndiyo nataajia kuwa ni ushuhuda wa ndani ya kitabu hiki au maandishi haya hii ni kama vile twasoma kwenye kitabu cha luka sura ya aya ya ayaya hadi yo ya tatu. kisha unapogeukia kwenye kitabu cha petro wa pili sura hiyo ya z ayaya16 fuatiza kwenye kitabu cha waraka wa kwanza wa yohana sura ya aya ya ayaya kisha kile kitabu cha matendo ya mitume sura ya 2na kwenye injili ya yohana sura ya 19 aya ya35 halafu hiyo injili ya luka tena sura ya 3 aya ya Kwanza, na hicho kitabu cha matendo ya mitume sura ya 26 aya ya24 had26 unaposoma maandiko hayo utapata kwamba watumishi wa mungu katika nyakati zao waliwahimiza wapendwa kwa kuambia wakumbuke ushuhuda wa mashahidi wa hiyo kweli kama vile wa na kwa taarifa yako kufikia leo hakuna kitabu au maandishi yoyote ambayo yamepatikana ya kubatilisha hilo ambalo lipo katika biblia hayo ambayo yamepatikana ni ya kuthibitisha ya kuwa kile kitabu ulicho nacho yani biblia ni kitabu cha kutegemewa katika kila hali baada ya kuona hayo nataka sasa tutazame ushuda wa maandiko mengine ambayo yalikwwepo au yashuhudia kitabu hiki cha kipekee ambacho ni biblia kuna huyu aitwaye yusibia mwanahistoria aliyesema kuhusu mmoja kwa jina papia ambaye alisema haya mzee alisema hivi pia marko ambaye alikuwa mfasiri au mfafanuzi wa petro aliandika kila jambo kama vile petro alivyomwagiza na hili alifanya kwa uangalifu ikiwa ni hayo ambayo kristo aliyanena au kutenda hili alifanya hivyo kwa kuwa hakuwa mmoja wa hao walioambatana na kristo pamoja na hili kuna wale ambao waliwarithi mitume nao walishuhudia kwa njia moja au nyingine kuhusu maandiko ambayo yapo sasa hivi pia kuna mwanahistoria mmoja aitwaye yosifa ambaye aliandika mengi yanayoshuhudia habari nyingi zilizomo katika biblia huyu ni mmoja wa wengi ambao kuna nakala zao zinazoshuhudia mengi kuhusu matukio yaliyokuwako jambo ambalo linatufahamisha zaidi kuwa kwa hakika biblia ni kitabu cha kipekee kisha kuna huo ushahidi kwa biblia ambayo yatokana na maarifa ya mambo ya zamani miongoni mwa mamia ya mambo ambayo yamepatikana ya zamani nataka kugusia yale ambayo yahusu agano la kale swali ambalo watu wengi wamekuwa nalo ni kwamba je musa alipokea barizi kutoka kwa mungu kuandika vile vitabu vya kwanza tano au aliandika tu maneno ambayo tayari yalikuwepo kuna wengi ambao wamedai kwamba musa hakuandika vitabu hivyo vya kwanza kwenye biblia hata walizidi kuongezea kwamba wakati ambapo musa aliishi hapakuwepo na hali ya kujua kuandika au kusoma lakini hawa ambao walikuwa wakipinga haya siku ya leo wamenyamaza kimya kwa kuwa kuna mengi ambayo yamevumbuliwa kutokana na hayo maarifa ya mambo ya zamani uvumbuzi ambao nataka kunena habari zake utatusaidia kujua na kujibu suali hili wakati ambapo mji wa ninawi ulifukuliwa maktaba ya mfalme aliyeitwa ashur banipal wa ashuru ilipatikana mfalme huyu alitawala kati ya mwaka wa68 hadi mwaka wa626 miongoni mwa maandishi yaliyokuwa yameandikwa kwenye vibao vilivyotumiwa wakati ule vibao sita ni habari za kumbwa kwa ulimwengu kwa siku sita na kupumzika kwa siku moja watu wale wa babeli pia walikuwa na habari zinazokaribiana na hizi kuhusu uumbaji kuna habari zaidi kuhusu gharika na jinsi mvua ilivyonyaya nchi na kuna habari za mwanadamu kuishi katika umoja mbele ya kutawanyika katika ulimwengu na hata kuna habari za kuanguka kwa nyuta za yeriko wengi wa hao ambao wamekuwa katika mstari wa mbele kupinga neno la mungu wamejikuta mahali pagumu kwa kuwa uvumbuzi wa mambo kama haya kwa kutumia maarifa ya zamani umewaacha hoi naomba nikupe mfano wa hayo ambayo watu hao wa walikuwa wamesema hapo awali kwa habari ya abrahamu kumwokoa mpwa wake lu kama vile ilivyo kwenye kitabu cha mwanzo sura ya14 wao walishikilia kwamba yote hayo ni hadithi za kubuniwa kwanza kabisa walidai kuwa wafalme ambao watajwa pale hawakuwepo wala katika historia hawapatikani jambo la pili ndugu msikilizaji ni kwamba kuna wale ambao walikataa uwezekano wa mfalme wa babeli kumtumikia mfalme wa elamu na la tatu likiwa kwamba hawakukubaliana hata kidogo ya kuwa wale watumwa wa abrahamu wangeliweza kuwashinda jeshi la hao wafalme wanne lakini maarifa na utaalamu kuhusu mambo ya kale imewakemea kabisa kwani baadhi ya majina ya hao wafalme yamejulikana pia kuna ushahidi kwamba mfalme wa babeli alimtumikia mfalme wa elamu pia kuna ushahidi kwamba mfalme wa babeli alimtumikia mfalme wa elamu wakati huo isitoshe kuna mnara ambao ulipatikana uliokuwa na michoro iliyoonyesha kwamba kuna kabila moja ambayo ilikuwa ikidhibiti uasi wa namna fulani abrahamu alikuwa na uwezo wa kutenda mambo hayo yote kwa kuwa mungu alikuwa pamoja naye kwa miongo nyingi kuna wapinzani wa biblia ambao wamesema kwamba wahiti ni watu ambao walibuniwa kwenye agano la kale sababu yao ilikuwa kwamba hakuna lolote lililokuwa likionyesha yakuwa kulikuwepo na watu kama wale ila kwenye mwaka wa 911 na huo mwaka uliofuatia profesa mmoja kwa jina la hugo alipata vibao vya kuandikia vilivyofukuliwa kwenye sehemu ambayo ilikuwa makao makuu ya hao wahiti ushahidi hwa unahibitishwa kwamba wahiti ni no watu waliokuwepo sasa umehifadhiwa vyema rafiki yangu sema habari za mungu kuhifadhi neno lake nawe utaona kwenye biblia hata kwa habari za sulemani kuwa na farasi elfo, ilikuwa jambo la tashwishi kwa hao wapinzani wa neno la mungu lakini kwenye sehemu hiyo iitwayo megido ambayo ilikuwa ni mojawapo ya miji yenye magari ya farasi wataalamu wenye maarifa ya mambo ya kale walifukua magofu ya vibanda elfu vya farasi soma kitabu cha wafalme wa kwanza sura yake ya 1 kwanzia aya ya 26 hadi hiyo ya 29 nawe utapata maelezo zaidi kwa ufahamu wako kila kuchao kuna habari mpya tena za kutia moyo ambazo zinatokea kutokana na utaalamu na maarifa hayo ya kufukua mambo ya kale na kama vile ambavyo tuendelea kupata ushahidi na thibitisho kuhusu yaliyomo kwenye biblia ndivyo ambavyo imani yetu katika neno hili ambalo ni la kipekee tena ni la mungu yazidi kukuwa kitabu hiki mwanzo wake ukatika mashariki hiyo ya kati na kama vile tutaona baadaye kuna jiografia habari za uzao wa watu pamoja na maelezo ya kuinuka kwa mataifa na falme na jinsi ambavyo zitaanguka kwenye kitabu hiki hilo ni jambo ambalo pia naendelea kuteneza historia hata sasa na kwa msingi wa haya ambayo tumeyafahamu kutoka kwenye biblia au kuhusu biblia twaona kwamba kitabu iki ni cha kutegemewa kwa sababu ya kupitia mitiani yote ambayo yahusu kukitegemea kwa hili basi wewe pamoja nami tuna kila sababu ya kuamini yote hayo ambayo biblia yanena kuhusu ambayo yapo nje ya mambo ya sasa kwa kifupi rafiki yangu nataka kwa pamoja tuangalie machache kutoka kwenye agano jipya ambayo pia imekutana na upinzani wa kutosha wapinzani ambao wamesoma vitabu vya agano jipya wamekuwa na madai yao kama vile kusema kwamba luka mtakatifu katika uandikaji wake alikosea kwa habari kadha wa kadha kati ya hayo ambayo wamesema kuwa luka alikosea ni kwamba agusto hakuagiza kuhesabiwa idadi ya watu na yakuwa mkuu wa shamu alikuwa kwirano zaidi wao husema yakuwa haikuwa na maana yoyote kwa watu kwenda katika miji ya kuzaliwa kwao ili kuhesabiwa kwa kusudi la kutoa kodi kwa kuwa kila mtu angelitoa kodi yake sehemu aliyokuwa kiishi lakini hayo yote kwa sasa ni madai yasiyo na msingi kwani mwanahistoria mmoja alipata kwamba yote ambayo luka aliandika yalikuwa sahihi na kweli pia kuna stakabadhi ambazo zilipatikana zilizosisitiza kuwa ni lazima watu kujiandikisha katika miji ya uwenyeji wao wakati wa kuhesabiwa idadi ya watu kwa kweli muda na nafasi itatukosa iwapo tutafuatilia ushahidi mwingi na thibitisho kuhusu hayo ambaye yamepatikana ya kuthibitisha kuwa kitabu hiki yani biblia siyo cha kipekee tu bali ni neno lake mungu mengi ambayo twyasoma katika vitabu vyaagano la kale pamoja na hivi vyagano jipya ni mambo ambayo yapo hata sasa kama vile birika ile ya sulemani na matao yake tano jinsi ilivyo kwenye kitabu cha injili ya yohana sura ya tano, aya ya aya yohanay ambaye wapinzani wengi walisema kwamba hakuwepo tayari imekwisha kudhibitika kwamba alikuwa ni mwenye cheo katika serikali ya utawala wa kirumi wakati ule kutokana na hilo jiwe ambalo lilipatikana kule kaisaria likiwa na muhuri wa pilato au jina lake na kule athene madhabahu ambayo watu wale walikuwa nayo iliyokuwa imetolewa kwa huyo mungu asiyejulikana pia yalipatikana hayo ni kama vile twasoma kwenye kitabu cha matendo ya ya mitume sura ya Ayaya, 23. kuna mengi kama haya ambayo yameandikwa kwenye vitabu vingi vinavyohipitisha hayo ambayo biblia yanena kuhusu hii ikiwa ni kwa habari za jiografia miaka na matukio yake historia za falme na utawala na pia desturi na taratibu za wakati ule muda kama vile nimekwambia utatukosa kuelezea mengi tu ambayo yanahusu kitabu iki cha kipekee kwa upande huo kwa hivyo ni lazima kugeukia suala la pili nalo ni kuhusu kutimia kwa unabii ambao kale katika nyancha hii ya utimilifu wa unabii kwanza kabisa kuna hili ambalo ni lazima kunena nalo ni kwamba kuna watu wengi ambao walijitokeza katika nyakati zao na kusema kwamba wao ni manabii hii ilikuwa mbele ya kuzaliwa kwa bwana yesu kristo unabii katika maana yake ndugu msikilizaji ni haliyo ya kuona mambo ya usoni bila ya usaidizi wa mwanadamu kwa hivyo ni lazima chanzo chake iwe ni kutoka kwa mungu au maneno yale kutoka kwa kwa shetani ya kupotosha huenda utaniuliza kwa nini kusema maneno hayo jibu mwenzangu ni kwamba nabii alitegemewa kutabiri mambo ambayo yatatukia na yo ni lazima kuwa kweli au kutimia kwa utimilifu wote iwapo mambo yale hayakutimia kwa jinsi hiyo basi huyo alikuwa ni nabii wa uongo licha ya hayo napenda ufahamu kwamba wakati mwingine hawa manabii wa uongo wangeweza kutabiri mambo na yakatukia hata hivyo jambo hilo halina maana kwamba huyo nabii ni wa kweli ila jambo ambalo lipo kwa nabii wa kweli ni kuwa maneno yake yatoka kwake yeye ajuaye mambo yote na wala hakuna asilolijua kutoka mwanzo hadi mwisho na unabii wake huwa ni kweli tena sahihi asilimia kwa mia mara nyingi unapojaribu kusoma maandiko ambayo yasemekana kuwa ni ya kinabii hasa yasiyokuwemo katika biblia utapata kwamba kuna mafumbo yasiyoweza kueleweka na mambo ambayo ni vigumu kuyajua mara moja ila unabii wa biblia hauna mafumbo bali ni moja kwa moja ukitaja mahali matukio na hata majina ya wahusika nam twaweza kujiuliza habari za wakati huu au lini matukio hayo yalitendeka na ni kwa jinsi gani na ni kwa nini yalitukia lakini hatutawachwa katika giza ya kuchanganyikiwa unabii hu ni wazi kabisa kwa kila mmoja anayeusoma kwa kweli kwa kuwa mungu ni mungu tuataraji kwamba manabii wake kunena kuhusu mambo ya usoni kwa usawa kabisa na hakikisho lile lile ambalo mwanahistoria aandika mambo yaliyopita hii ni kwa kuwa kwake mungu mambo yajayo au ya usoni ni kama vile hayo ambayo yalipita kwa hivyo iwapo wataka kujua chimbuko la unabii wowote ule ni lazima kutafuta kujua iwapo mambo yaliyonenwa kwenye unabii ule yametimia au la pamoja na hilo utafahamu iwapo maneno yale yalitoka kwa mungu au kwingineko siyo jambo la kushangaza kwamba unaposoma kitabu cha nabii isaya mungu awaalika wote walinganishe unabii ambao kawapa watumishi wake na yale ambayo yapo katika ulimwengu au katika dini nyinginezo naye asema hivi haya leteni maneno yenu asema bwana toeni hoja zenye nguvu asema mfalme wa yakobo wayatangaze na kutujulisha yatakayokuwa watuonyeshe mambo ya zamani ni mambo gani tupate kuyatia moyoni tukajue mwisho wake au wamdhihirishie yatakayotokea baadaye tujulisheni yatakayokuwa baadaye nasi tutakiri kuwa ninyi ni miungu nam tendeni mema au tendeni mabaya ili tujipime tukaone pamoja tazameni ninyi si kitu tena kazi yenu si kitu hawachaguaye ninyi nichukizo nimemwinua mtu kutoka kaskazini naye amekuja toka mawio ya jua amekuja anitajaye jina langu naye atawajilia maliwali kama akanyagaye matope na kama mfinyanzi afinyangaye udongo ni nani aliyehubiri tokea mwanzo tupate kuijua na tokea zamani tupate kusema yeye ni mwenye haki nam hapana hata mmoja aliyesikia maneno yenu mimi kwanza nitauambia sayuni tazama hawa ndiyo nami nitampa yerusalemu mletaji wa habari njema na nitazamapo hapana mtu hata mmoja ambaye nikamuuliza aweza kunijibu neno tazama hawo wote ni ubatili kazi zao si kitu sanamu zao ni upepo ufujao kile ambacho twaona mungu akiwaambia wa watu hawa ni kwamba wawalete manabii wao ili wajaribiwe kwa yale ambayo wametabiri kusudi idhihirike ni nani aliye sawa na mwenye haki nami rafiki yangu msikilizaji na kuuliza uchunguze tena hilo ambalo walipokea kama unabii kulingana na neno hili najua kwamba waweza kusema kuwa wewe si mkristo na pia una dini yako au wafuata hili na lile yote hayo ni sawa ila swali langu kwako ni hili je hutaki kujaribu maneno yote kama mtu mwenye busara kwa kutafuta kweli naamini kwamba ijapokuwa waweza kuwa na imani yako au dini yako una nafasi ya kuchunguza madai ya biblia hasa kuhusu unabii na jinsi umetimia na mara utakapofanya hivyo utapata ufahamu wa lile ambalo ni hakika na kweli kulingana na mambo yote ambayo tumejifunza tokea kwenye kipindi kilichopita natuombe baba mungu katika jina la mwanao yesu kristo na kushukuru kwa kuwa hakuna mungu kama wewe ambaye wayajua yote tokea mwanzo hata mwisho nawe umeyafunua kwetu tazama bwana leo hii tumeendelea kufahamu na kujifunza kuhusu ushahidi ambao hwathibitisha kitabu hiki kuwa ni neno lako neno la kutegemewa katika kila hali ombi langu ni kwamba mpendwa msikilizaji anapofanya uchunguzi wake kuhusu haya ambayo yamo kwenye kitabu hiki wewe mwenyewe utamsaidia na kumwongoza katika kweli yako ili apate kukujua wewe na kuwa na uhusiano nawe kwa njia ya mwana wako yesu kristo wewe ambaye ulijifunua kwa mtumishi wako ibrahimu isaka na yakobo naomba kwamba utafanya hivyo tena kwa huyu ndugu msikilizaji kwa kuwa wampenda upeo naomba haya kwa imani katika jina la yesu kristo aliye bwana na mkombozi wetu men rafiki msikilizaji namshukuru mungu kwa muda huo ambao umechukua kunisikiliza siku hii ya leo himizo langu kwako ni kwamba usiwe na imani katika jambo fulani au katika imani kwa sababu ya kuamini tu bali chunguza hilo ambalo waliamini hii ni kama vile ambavyo waweza kwenda kununua bidhaa ambayo wwataka kutumia bidhaa unayofahamu kuwa itakuwa faida kwa jamii yako na hata katika maisha yako unapochunguza chunguza utapata kujua iwapo kwa hakika hilo ambalo walinunua litakufaa au halikufai na iwapo hivyo ndivyo utafanya kuhusu mambo ya kawaida habari gani kuhusu haya mambo ya imani mambo ambayo ni ya umilele na huo na huo ndio mwaliko ambao mungu akuitia yaani umchunguze katika maneno yake ambayo ameyanena kwa njia nyingi hasa katika biblia tutakapokutana tena kwenye kipindi kijacho tutazingatia mifano ya unabii ambayo tayari imetimia usikose kuungana nami wakati huo mimi ni mchungaji wako jofre wa njala munialo na neno litaendelea Kia hapo msikilizaji wangu najua kwamba baraka umezipokea na iwapo una swali au pendekezo uitume kwa anwani ifuatayo radio sanduku la posta ifuatayosanduku lapostni2 nairobi kisha uandike uandikenamb ambayo ni 005, 05, kenya nitarudia tena radio sanduku la posta laposni 54nairobi kisha uandike d namba ambayo ni 55 kenya hebu tukutane tena kwenye kipindi kijacho kwa mibaraka zaidi ni mimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela umodo nikikwaga kwa heri na neno litaendelea